Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณแม่ท่านใดคลอดน้องก่อนกำหนด แล้วน้องมีอาการหยุดหายใจบ้างคะ...เชิญกระทู้นี้หน่อยค่ะ  

สวัสดีค่ะ...มิสซิสอาร์โนลด์ค่ะ
เข้ามาอ่านเก็บข้อมูลในชานเรือนอยู่นาน ลงทะเบียนเป็นหนึ่งในคุณแม่ ตค. 52
แต่ดันเจ็บท้องคลอดน้อง เมื่อวันที่ 23 สค. 52 ที่ผ่านมา
ตอนคลอดอายุครรภ์ได้ 31 weeks and 2 days ค่ะ ไปถึงโรงพยาบาลน้ำไม่เดิน
แต่ปากมดลูกเปิด 5 เซนติเมตร หมอเลยให้คลอดค่ะ ให้ยาหยุดไม่ได้

ตอนนี้ลูกสาวอยู่ใน NICU แผนกบริบาลเด็กทารก ของรพ.เอกชนแห่งหนึ่งค่ะ
น้ำหนักแรกเกิดเค้าได้ 1710 g ค่ะ แรกๆ ต้องให้น้ำเกลือ ไขมันและโปรตีนทางเส้นเลือด
ลูกสาวโดนเจาะแขนพรุนไปหมดเลยค่ะ 4 วันแรกต้องให้เครื่องช่วยหายใจ
หลังๆ มาเค้าเริ่มหายใจดีขึ้น หมอจึงเอาเครื่องช่วยหายใจออก
เรากับสามีก็ดีใจมาก แต่พอสองวันให้หลัง เค้ามีอาการที่พยาบาลเรียกว่า Apnea
หรือ ภาวะหยุดหายใจ เราไปเยี่ยมลูกตอนนั้นพอดี แล้ว เซนเซอร์จับความเข้มข้นของออกซิเจน
และอัตราการเต้นของหัวใจมันร้องเตือน พยาบาลต้องเข้ามากระตุ้นลูกเรากันใหญ่
เราบ่อน้ำตาแตกเลยค่ะ สงสารลูกมาก เลยขอให้คุณหมอช่วยใส่เครื่องช่วยหายใจกลับดังเดิม

คุณหมอดูอาการแล้วใส่เครื่องช่วยหายใจกลับแล้ว มาถึงวันนี้ก็สามวันแล้วค่ะ
อาการ Apnea ก็หายไป เห็นว่าพรุ่งนี้จะเอาเครื่องออกแล้วค่ะ
แต่เรามีข้อกังวลใจและสงสัยคือ

1. เค้าจะกลับมาหยุดหายใจอีกไหมคะหลังเอาเครื่องออก คุณแม่ท่านใดมีประสบการณ์แบบนี้บ้างคะ

2. แล้วน้องจะต้องอยู่ตู้อบไปอีกนานแค่ไหนคะ ถึงจะกลับบ้านได้ อยากจะอุ้มเค้ากลับบ้านใจจะขาดแล้วค่ะ ตอนนี้ก็มีกิจวัตรประจำวันคือ ปั๊มนม และไปเยี่ยมลูกสองเวลา เช้า กับเย็นค่ะ

3. หลังกลับมาบ้านแล้วน้องจะมีอาการหยุดหายใจอีกหรือเปล่า แล้วคุณพ่อ คุณแม่ทำอย่างไรกันคะ คือเรากลัวมากๆ เลยค่ะว่าลูกเราจะหยุดหายใจหลังพาเค้ากลับบ้าน แล้วจะทำอะไรไม่ถูก

รบกวนคุณแม่ที่มีประสบการณ์คลอดน้องก่อนกำหนดด้วยนะคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : มิสซิสอาร์โนลด์
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 14:30:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com