Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

^o^สามีใครมีวิธีง้อภรรยาแบบขำๆแต่ทำเราปลื้มบ้าง เอามาแชร์กัหน่อยจ้า...  

สวัสดีค่ะ หลังจากโพสเรื่องลูกเล่าเรื่องลูกมาเยอะแล้ว วันนี้ขอพักมาเมาท์สามีบ้างค่ะ อิอิ

เรื่องมีอยู่ว่า สิ้นปีนี้มนจะสอบวัดระดับภาษาญี่ปุ่นค่ะ (สามีไล่ให้ไปสอบ) เพราะสามีอยากรู้ค่ะว่าที่พูดเก่งเถียงเก่งเอาเป็นเรื่องเป็นราวได้มั๊ย

ช่วงนี้สามีเลยติวเข้มค่ะ เอาข้อสอบเก่ามาให้ทำ พาสที่เกี่ยวกับการฟังผ่านฉลุยค่ะ แต่ที่แย่ๆก็เรื่องตัวคันจิ(อักษรจีน)นี่แหละ เส้นมันเยอะดูงงๆก่งก๊งมากค่ะ พอทำคะแนนออกมาเรื่องตัวคันจิผ่านครึ่งไปหน่อยนึง ทีนี้บ่นเป็นหมีกินผึ้งเลยค่ะ

ทำไมคำนี้ไม่รู้หละ ก็รู้จักไม่ใช่เหรอ.....(เออก็ช้าน...พูดอย่างเดียวนี่หว่า)
ตัวนี้ตอบผิด...ต้องมีเส้นตรงนี้นะ...(อ้าว...ก็แหมน่าตาเหมือนๆกันนี่)
อะไรคำนี้ง่ายๆทำไมผิดอะ....(อย่านะ อย่าใช้มาตรฐานตัวเองมาตัดสิน)
..............................
..............................

สรุปเถียงไปเถียงมา เรางอนค่ะ เราก็ตั้งใจสุดๆแล้ว ได้แค่นี้นี่หน่า ทำไมต้องคาดคั้นด้วย ไม่ได้ก็ให้กำลังใจแล้วไปดูหนังสือใหม่ก็ได้นี่หน่า....ฮึ่มๆๆ

ก่อนข้าห้องนอนก็เลยพูดทิ้งท้ายว่า"แน่จริงก็เขียนภาษาไทยบ้างสิ จะได้รู้บ้างว่ามันยากแค่ไหน"

คืนนั้นสามีนอนไม่หลับค่ะ รู้ตัวว่าทำผิด เลยทำอาหารเสริมให้มี่จังค่ะ แล้วแช่ไว้ในตู้เย็น พร้อมโน๊ตที่อ่านแล้วฮา....แต่เราปลื้มติดไว้ด้วย เห็นถึงความพยายามมากกก

พอตอนเช้าตื่นจะไปเตรียมอาหารเห็นโน๊ตติดไว้ หร้อมอาหารที่เตรียมไว้ให้มี่จัง....จากที่โมโหกลายเป็นอารมณ์ดีเลยค่ะ....

ถึงจะไม่ได้เขียนว่าขอโทษแต่ก็สัมผัสได้ค่ะว่าเขาอยากจะขอโทษเราจริงๆ

แก้ไขเมื่อ 02 ก.ย. 52 12:05:54

จากคุณ : แม่น้องมานามิ
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 52 09:35:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com