Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยแนะนำเรื่องฉีดวัคซีน ไอพีดี ของลูกหน่อยค่ะ  

การที่เราคลอดลูกที่โรงพยาบาล แล้วเราก็จะมีหมอเด็กที่ดูแลลูกเรา  มีการนัดทำวัคซีนพื้นฐานเป็นระยะ ตอนน้องครบ 1 เดือน และ 2 เดือน (เราเลือกวัคซีนเป็นแพคเกจค่ะ + โรต้าด้วย) คุณหมอถามว่าจะเอาไอพีดีด้วยหรือไม่ เราคิดดูแล้วจึงตอบตกลง คุณหมอจึงนัดให้ฉีดเข็มแรกตอนน้องครบ 3 เดือน ซึ่งเราบอกหมอเอาเป็นแพคเกจคือ 4 เข็ม ประมาณ 17,000.-กว่าๆ  จำตัวเลขได้ไม่แน่นอน  อยากถามว่า
1. เราสามารถไม่ไปตามหมอนัด แล้วเปลี่ยนไปฉีดที่รพ.อื่นได้หรือไม่คะ เราเช็คดูแล้วที่นี่แพงเข็มละ 4 พันกว่า
2. ถ้าได้แล้วเราเอาสมุดประจำตัวลูกไปให้หมอที่รพ.อื่น เค้าจะรับเซ็นต์ฉีดวัคซีนลงในสมุดให้หรือเปล่าคะ
3. แล้วการที่เราไม่ไปตามนัดหมอครั้งนี้ เราจะรู้ได้ไงว่าครั้งหน้าต้องไปฉีดวัคซีนวันไหน (วัคซีนพื้นฐานที่เหลือ + โรต้าที่เหลือ)
4.วัคซีนไอพีดีที่ไหนราคาย่อมเยาบ้างคะช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Mookhao
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 52 11:22:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com