Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณพ่อบ้าน ให้เงินคุณแม่บ้านใช้รึเปล่าครับ (กรุณาอ่านเคสของผมก่อนโหวตด้วยนะครับ)  

ให้ (65 คน)
  ไม่ให้ (7 คน)

90.28%
  ให้ (65 คน)
 9.72%
  ไม่ให้ (7 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 72 คน

ภรรยาผมทำงานนอกบ้าน  เงินเดือนสูง  (แต่น้อยกว่าผม แหะ แหะ)  ผมเลยไม่เคยให้เงินเดือนเธอ  เวลาออกไปกินข้าวนอกบ้าน ส่วนใหญ่ผมจะเป็นจ่าย  เวลาเธอซื้อเสื้อผ้าข้าวของส่วนตัว...เธอก็ไม่เคยร้องขอจากผม   แต่บางครั้งผมก็เสนอจ่ายให้บ้าง...นาน ๆ ครั้ง  ส่วนค่าใช้จ่ายในบ้านก็ไม่ค่อยมีอะไรมากเพราะเรายังอาศัยอยู่กับพ่อแม่ผม ซึ่งผมก็จะช่วยออกค่าใช้จ่ายในบ้าน  แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร  เวลาไปเที่ยวต่างประเทศผมจ่ายค่าเดินทางที่พัก ส่วนพ๊อคเก็ตมันนี่สำหรับชอปปิ้งนี่จะจ่ายกันเอง  ค่าใช้จ่ายหลักจะมีก็แต่ค่าผ่อนรถของผมซึ่งเพิ่งจะเริ่มผ่อนได้ไม่ถึงปี แล้วผมก็กำลังจะเริ่มต้นผ่อนคอนโดเร็ว ๆ นี้   ทำให้เงินมันอาจจะเหลือจริง ๆ ไม่มากนัก

แต่เพื่อนผมบางคนมันให้เงินเดือนภรรยาใช้...แม้แต่ภรรยามันก็ทำงานเหมือนกัน...มันบอก "เป็นธรรมเนียม" ไม่ต้องให้เยอะก็ได้...แค่นิดหน่อยเป็นค่าขนม...เหมือนเป็นหน้าที่อะไรทำนองนั้น  แต่เพื่อนผมบางคนมันก็ไม่ยอมให้ภรรยายุ่งเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ....มันบอกว่าผู้ชายที่ยอมให้เมียกุมอำนาจเรื่องเงินน่ะเป็นพวกอ่อนหัด

ผมเลยเริ่มสับสน... ???  อยากขอความเห็นจากทุกท่านครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 08 ก.ย. 52 09:05:18

จากคุณ : มหาบัณฑิต
เขียนเมื่อ : 7 ก.ย. 52 15:08:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com