Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกสาวอายุ 10 วัน + ::::: กับการกินการนอน ::::::  

คือเมื่อคืนลองทำดู
ปรากฎว่าได้ผลค่ะ

.
.

คือมี่กับสามีพยายามป้อนนมลูกก่อนเข้านอน
หลายๆ มื้อ เพื่อให้เค้าอิ่มท้องในช่วงเวลานอน
ป้อนเสร็จก็อุ้มพาดบ่า
เค้าก็สามารถเรอ ได้ถึง สองหรือสามครั้งเลยค่ะ

และก็เล่นกับเค้า ไม่ให้เค้านอนเร็ว
เพราะไม่อยากให้เค้าตื่น มากลางคืน
ปรากฎว่า เค้านอนหลับตอน สี่ทุ่ม
แล้วตื่นอีกทีตอนหกโมงเช้า
พอตื่นมาเค้าก็กินนม อยู่ประมาณ เกือบหนึ่งชั่วโมง
แล้วก็อุ้มเค้าไปนอนต่อ เค้าก็หลับต่อค่ะ

และเมื่อคืนนี้ป้อนนมเค้า ด้วยหัวน้ำนมปนค่ะ
(คือเอาจากฟรีซมาให้เค้าทาน เพราะมันยังมีหัวน้ำนมเหลืออยู่)
ปรากฎว่า ปิ่นมุก ถ่ายสองครั้ง (เยอะมากๆ)
และก็ฉี่ประมาณ สองครั้ง
ก่อนเค้านอน ...

มี่กับสามีก็สนุกกันใหญ่เลยค่ะ เยอะดีจริงๆ

คำถาม จะทำแบบนี้ต่อไปดีหรือเปล่า คืออยากให้เค้านอนยาวน่ะค่ะ
ดีต่อตัวเราเพราะไม่ต้องตื่นขึ้นมากลางดึก
ส่วนเค้าก็จะได้ไม่ต้องเหนื่อยร้อง แอ๊ะๆๆ (หม่ำๆๆ)??

======
======

ปกติลูกจะตื่นนอนช่วงกลางคืน 1-3 ครั้ง
พอตื่นมา ก็ร้องทานนม
และเค้าทานครั้งละ ครึ่งชั่วโมง - 1 ชม
และ 2 ชม - เกือบๆ 3 ชม. ก็มีค่ะ
(หากนอนให้นมนะคะ เค้าจะดูดไม่หยุด)
ป้อนนมจนลืมไปเลยค่ะ

เวลาเค้าตื่นบางทีทานนมก็หลับต่อ
บางทีก็ไม่หลับ อยากจะทานต่อๆ ค่ะ

คำถาม มี่ควรจะปล่อยให้เค้าตื่นเองเหมือนเดิมแบบนี้ต่อไปดีหรือไม่
หรือว่าทำเหมือนย่อหน้าที่สองน่ะดีแล้ว หรืออย่างไรดีคะ

::::::

ปล. ช่วงเวลากลางวัน น้องปิ่นมุกจะร้องกินนม
ทุกๆ 1-3 ชม. หม่ำครั้งละ 20-45 นาทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

รัก

มี่จัง

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 52 19:26:55

จากคุณ : เจ้าแม่แฟชั่น
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 52 19:22:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com