Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ป๊าดดดด....นี่หรือ Breastfeeding!!!!  

ทำไมมันทรมานเยี่ยงนี้คะ
ยิ่งนมคัดๆ ยิ่งสุดยอด
ถ้านอนอยู่นี่ ลุกแทบไม่ขึ้น
เต้างี้ เป็นก้อนๆ

น้ำนมก็ไหลหยดติ๋งๆ
ดีนะ ที่มีแผ่นซับน้ำนม
มิเช่นนั้น มีหวังน้ำนมท่วมบ้าน (เว่อร์ได้อีก)

กรณีนมคัดแล้วปั๊ม เวลาเริ่มปั๊มแรกๆ
ปวดนิบเปิ้ลสุดๆ
แต่ปวดจากปั๊ม ไม่เท่ากับปวดจากปากเจ้าปิ่นมุกเด้อ

ขอบอกคุณเธอ ซัคได้เจ็บปวดดีจริงๆ
ยิ่งถ้าคุณเค้าหิว ไม่ต้องพูดถึง
แล้วบางทีให้กินเป็นชั่วโมง สองชั่วโมง
พอมารู้ตัวอีกที เจ็บนิบเปิ้ลสุดๆ ค่ะ

แล้วใครเป็นบ้าง

คำถามวันนี้ ::

1.คุณแม่ลูกอ่อน ใช้แผ่นซับน้ำนมกันวันละกี่คู่

2.ถ้าให้ลูกดูดบ่อยๆ จำเป็นต้องปั๊มน้ำนมหรือเปล่า

3.มี่มีน้ำนมสดๆ ใหม่ๆ อยู่ในตู้เย็น
ประมาณสองร้อยกว่าออนซ์ (อันนี้บอกเฉยๆ ค่ะ)

4.หากปั๊มนมวันละ 2-4 times จะมีผล
ในบั้นปลายการให้นมบุตรหรือเปล่า

(คือมันจะลดลงหรือเปล่า แต่มี่ก็ยัง Breastfeed นะ
คือที่อยากทราบ เพราะว่าลูกดูดแบบเบาๆ จุ๊บๆ
ส่วนปั๊มมันดูดแบบจ๊วบๆๆ)

5. เมื่อวานเจ้าปิ่นมุก อึตั้งเก้าครั้ง
เป็นวันแรกที่หลายรอบ และแต่ละครั้งก็เยอะสุดๆ
อันนี้เป็นนิมิตรหมายอันดีใช่หรือเปล่าคะ
(ให้นมเพียงพอ)

จบแล้วค่ะ และขอขอบคุณผู้ให้การสนับสนุน
พวกเราด้วยดีตลอดมา

รัก

มี่จัง

แก้ไขเมื่อ 13 ต.ค. 52 06:08:49

จากคุณ : เจ้าแม่แฟชั่น
เขียนเมื่อ : 13 ต.ค. 52 06:07:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com