Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามท่านที่เคย "นมเยอะ--ลดลง--กู้นม--เยอะอีก"  

ค่ะ คือมี่กำลังประสบปัญหา
ขาดแคลนน้ำนม อย่างมากค่ะช่วงนี้

เนื่องจากความเพลีย เหนื่อย นอนไม่พอ
จากการเลี้ยงลูก (สอง)พร้อมทั้งต้องทำงานบ้านด้วย
สามีก็ช่วยเลี้ยงลูกคนโต 70% ค่ะ
ลูกคนเล็กอีก ตอนเย็นหลังจากเลิกงาน

เพราะสามีต้องทำงานตั้งแต่เช้าจนทุ่มครึ่งถึงได้กลับบ้าน
ฉะนั้นงานบ้าน มี่ต้องทำค่ะ

ก็เลยทำให้น้ำนมแห้งหายไป
เพราะความเหนื่อยนี่แหละค่ะ
ทำให้มี่เอานมสต็อกมาให้ลูกทาน
แล้วก็ไม่ค่อยให้ลูกดูดจากเต้า
ปั๊มก็ไม่ปั๊มค่ะ

นมที่เคยไหลพรั่งพรูก็เลยหายไป
ทำให้ลูกสาวร้องโยเย เพราะหิวนม นมไม่พอ
ดูดนมทั้งวัน ก็ยังไม่อิ่ม เพราะนมแห้งมากๆ

มี่ก็เลยขยับตัวทำอะไร ไม่ได้เลยค่ะ
แต่มาวันสองวันนี้ เค้าไม่ค่อยร้องแล้ว
เพราะเอานมสต็อกที่ยังมีอยู่ให้เค้าทาน
ก่อนหน้านั้นให้ดูดจากเต้าอย่างเดียว
ทีแรกก็ไม่รู้คิดว่าลูกติดเต้า
แต่ที่ไหนได้ เค้าร้องเพราะหิวนม

เค้าทานครั้งละ สี่ออนซ์ ทุกๆ สองหรือสามชั่วโมง
ดีนะ ที่ยังมีสต็อกอยู่ ไม่อย่างนั้น ก็คงเสริมฟอร์มูล่าค่ะ

ช่วงนี้ก็เลยพยายามปั๊มบ่อยขึ้น
และป้อนจากเต้าทั้งวันค่ะ
กลับมาดื่มน้ำขิง และน้ำเปล่าๆ เยอะๆ อีก
เพราะหยุดไปพักนึง

คำถามค่ะ

1. ต้องใช้เวลากี่วัน น้ำนมจึงจะกลับมาเยอะเหมือนเดิม
และต้องปั๊มวันละกี่ครั้ง ทานอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า
ตอนนี้มี่สั่งชาเรียกน้ำนมมาทานแล้วค่ะ

2. เต้านมเหี่ยว และยานมากๆ บีบน้ำนมก็ไม่ค่อยออกค่ะ

3. ส่วนอีกเต้า เต่งตึงตลอด แต่ปั๊มได้ไม่ถึงออนซ์
ทำอย่างไรให้มันเกลี้ยงเต้าคะ
ทั้งๆ ที่ปั๊มตั้งนาน ถึงแม้ว่าไม่มีนมหยดก็ยังปั๊ม
แต่ก็ยังตึงอยู่อย่างนั้นค่ะ ปรากฎว่านมทั้งสองข้าง
ใหญ่ข้างเล็กข้าง (ตึงข้าง ยานข้าง)

4. เด็กอายุเท่าไหร่ ผิวพรรณถึงจะเริ่มใส
ดูมีน้ำมีนวลน่ะค่ะ (กังวลว่าปิ่นมุกทานนมไม่พอ)

ขอบคุณทุกๆ คคห. ค่ะ

รัก

มี่จัง

จากคุณ : เจ้าแม่แฟชั่น
เขียนเมื่อ : 25 ต.ค. 52 00:21:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com