Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำคะ--กลุ้มสุด..สุด+++ลูกชายอายุ 8 เดือนไม่ยอมทานอาหารเสริมเลยคะ(ยาวนิดนึงนะค)  

ตอนนี้ลูกชายเกือบจะได้ 8 เดือนแล้วคะ  พัฒนาการปกติ+น้ำหนักเกือบ 9 กิโล  แต่ในอนาคตอันใกล้น้ำหนักอาจตกได้...

ปัญหาหนักคือลูกชายไม่ยอมทานอาหารเสริมเลยคะ  

ดิฉันเริ่มอาหารเสริมตอนเกือบจะ 6 เดือน ช่วงอาทิตย์แรกก็ทานดี  แต่พออาทิตย์ต่อๆมา เริ่มทานน้อยลงเรื่อยๆ จนปัจจุบันไม่ทานอาหารเสริมเลยคะ อย่างเก่งก็ 2 คำต่อวัน..แต่น้อยครั้งมาก บางอาทิตย์ไม่ทานเลยก็มี

ใครๆ ก็บอกไม่ต้องคิดมาก เดี๋ยวเค้าหิว  เค้าก็ทานเอง  บอกตามตรงคะ  ตอนนี้กลุ้มใจมาก...มาก  กลัวเค้าปฎิเสธอาหารไปจนโต --กลัวได้รับคุณค่าทางอาหารไม่เพียงพอ--

ดิฉันลองทุกวิธี  เท่าที่สามารถทำได้แล้วคะ  --ไม่ว่าให้เล่นจนเหนื่อย--เปลี่ยนเมนูอาหาร--อาหารขวด--ผลไม้--ขนม--ปล่อยให้หิว--ให้ลองทาน+เล่นอาหารเอง--เปลี่ยนยรรยากาศ--ให้สามีป้อน--ทานให้ดู และหลายวิธีอีกมากมาย+++

จะว่าฟันจะขึ้นหรือปวดเหงือกก็ไม่น่าจะใช่  เพราะเค้าไม่ทานอาหารไม่ว่าตอนฟันจะขึ้นหรือฟันขึ้นเต็มแล้วก็ตาม  อีกอย่างลูกชายไม่มีอาการงอแงเวลาฟันจะขึ้น  ตอนนี้มีฟันทั้งหมด 3 ซี่คะ

ดิฉันอยู่ประเทศอังกฤษคะ  เคยปรึกษา health visiter ก็ไม่ได้รับคำอธิบายอย่างแจ่มแจ้งเท่าที่ควร  อีกอย่างบางครั้งไม่มีใครเชื่อว่าเด็กจะไม่ยอมทานอาหารเสริม   แต่ลูกชายดิฉันไม่ยอมทานจริงๆนะคะ

บางครั้งดิฉันไม่ให้นม(จากเต้าตั้งแต่บ่าย 3 โมงเย็น) กะ จะรอให้ทานอาหารมื้อเย็น  ลูกชายก็ไม่ทาน  เค้ารอไปถึงตอน 1 ทุ่มเลยคะเป็นมื้อนมก่อนนอน  พอถึงตอนนั้น  ทีนี้ดูดที 2 เต้าแบบเกลี้ยงสุดๆ  แถมตื่นบ่อยกว่าปกดิ เหมือนเค้ายังไม่อิ่มดี

ไม่ทราบมีคุณแม่ท่านใดเคยประสบปัญหาอย่างนี้บ้างคะ
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยคะ  ดิฉันเลี้ยงลูกเองกับสามีคะ  ไม่มีใครช่วย

ปล.  ตอนนี้ลูกชายทานนมจากเต้าล้วนคะ  อีก 2 เดือนต้องกลับไปทำงานแล้วคะ   ไม่รู้ถึงตอนนั้นจะมีปัญหาเรื่องไม่ยอมทานนมผสมหรือป่าว
ฝากอีกคำถามนะคะ  ดิฉันควรหัดให้เค้าทานนมผสมตั้งแต่ตอนนี้ดีไหมคะ

--งานที่ทำไม่สะดวกอย่างมากในการปั๊มนมคะ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าคะ

(ปรับปรุงเว้นวรรค)

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ย. 52 04:55:19

จากคุณ : บ้านฉัน
เขียนเมื่อ : 3 พ.ย. 52 04:51:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com