Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~~~ขอความช่วยเหลือค่ะ~~ คุณแม่ท่านไหนให้ลูกเข้า อ. 1 ตอน 3 ขวบกว่าๆ บ้างคะ...  

ลูกชายคนโต เกิด 4 กย 49 ค่ะ

เมื่อ ต้น พค.ที่ผ่านมาเขายังไม่ครับ 3 ขวบเต็ม ประกอบกับช่วงนั้นเขายังพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง เข้าห้องน้ำเองไม่ได้ เลยตัดสินใจจะให้เข้าปีหน้า

เห็นคุณแม่บางท่านเคยบอกว่า  รร เอกชน กับ รัฐบาลเขาไม่รับเด็กที่ไม่ครบ 3 ขวบเต็ม (เราก็ยังไม่ได้ตัดสินใจว่า ตอนป.1 จะให้เข้า รร ไหน)

แต่พอเมื่อวานเริ่มไปสำรวจอนุบาลจริงจัง  เห็นเด็กเตรียมอนุบาล ไม่ค่อยมีอายุเท่าน้องเลย ก็เลยเริ่มสับสนว่า  ถ้าเข้าเรียนปีหน้า ลูกเราก็ใกล้ๆ 4 ขวบแล้ว จะแก่ไปไหมน้า

แล้วจำเป็นไหมคะ  ว่า ต้องไปเรียนเตรียมอนุบาลก่อน ???!!!!

ไปถามอยู่ที่นึง  เขาบอกว่า  ถ้าจะให้เข้าเตรียมก็เข้าตอนนี้เลย (เปิดเทอม 2 มาได้ หนึ่งอาทิตย์แล้ว) แล้วค่อยไปเข้า อ. 1 ตอน พค. หน้า

ค่าเทอมประมาณ 16,000 บาท แต่ติดตรงที่เด็กในห้องเตรียมอนุบาล ที่เราเห็นมีแต่เด็ก ๆทั้งนั้นเลยค่ะ (ประมาณ 2 ขวบ ถึง 2 ขวบนิดๆ)

1.  ถ้าเราไม่ให้เขาเรียนเตรียมแล้วไปเข้า อ. 1 ตอน พค. ปีหน้า น้องจะปรับตัวยากไหมคะ  จะเรียนทันเพื่อนหรือเปล่า

2.  เด็กเตรียมอนุบาลเขาฝึกเขียน ก ไก่ ตัวเลขกันหรือยังค่ะ

3.  ถ้าเราไม่ให้เรียนเตรียมอนุบาล  ช่วงนี้จะฝึกอะไรน้องบ้างคะ นอกจากกินข้าว เข้าห้องน้ำ ต้องหาหนังสืออะไรมาฝึกน้อง หัดเขียนหรือเปล่าคะ

4.  ใจจริงอยากพาเขาไปฝึกเล่นกับเพื่อน เสริมทักษะ ประมาณนี้  ไปที่ไหนดีคะ พวกศิลปะสำหรับเด็กก็ได้ค่ะ (ที่ไหนดีน้า ไม่มีความรู้เลย)

โอยยยยย  เครียด...ดดด  นอนไม่หลับเลย  ขอความรู้กับ ปสก จากคุณพ่อคุณแม่ห้องชานเรือนด้วยค่า

จากคุณ : นาโนจัง
เขียนเมื่อ : 13 พ.ย. 52 13:31:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com