Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะสอนลูกเล็ก( 1 ขวบ ) ยังไงไม่ให้เอาแต่ใจค่ะ  

ตอนนีลูกสาวจะ 1 ขวบเต็มแล้ว เวลาต้องการอะไรยังใช้วิธีการร้องบอกอยู่เลยค่ะ เวลาขัดใจก็จะร้องไห้เสียดังมากๆ ไม่ทราบว่าควรทำไงดีค่ะ ไม่อยากให้ลูกเป็นเด็กเอาแต่ใจ แต่เวลาลูกร้องไห้ทีไรก็ไม่เคยชนะลูกสักที สุดท้ายก็ต้องมาอุ้มเค้า เพราะเค้าร้องไห้มากจนเราทนไม่ได้เอง ไม่ทราบว่าถ้าปล่อยร้องนี่ต้องปล่อยร้องนานเท่าไหร่ค่ะ เพราะเค้ายิ่งร้องก็ยิ่งดัง แล้วถ้ายิ่งนานยิ่งหายยากค่ะ ถ้าร้องแป้ปๆ อุ้มก็หายเลยค่ะ ส่วนใหญ่จะร้องเวลาเราห้ามไม่ให้เล่นอะไรที่แม่คิดว่ามันอันตรายน่ะคะ
กับเวลานั่งรถก็งองแงมากๆ ชอบทำตัวอ่อนค่ะ นั่งรถไปไหนไกลไม่ได้เลยค่ะ ร้องไห้มาก เหนื่อยจริงๆ ลุกเราไม่ได้นั่งคาร์ซีลนะคะ ด้วยเหตุผลทางเรื่องรถไม่อำนวยค่ะ
แม่ๆมีวิธีสอนยังไงกันบ้างบอกด้วยนะคะ

จากคุณ : nongbam
เขียนเมื่อ : 30 พ.ย. 52 22:31:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com