Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

- - "ส่าไข้" กับ "ไข้เลือดออก" ต่างกันยังไงคะ ?  

คำถามอาจ งง ๆ นะคะ จับต้นชนปลายไม่ถูกจริง ๆ

พอดีธาดาเป็นไข้มาตั้งแต่คืนวันอาทิตย์ค่ะ คืนวันจันทร์ก็ยังไม่หาย
แต่คืนวันอังคารเริ่มเย็นลงแล้ว พอมาเช้าวันพุธ ( วันนี้ ) ก็ไม่ร้อนแล้วค่ะ

แต่ว่า มีเม็ดแดง ๆ ขึ้นเป็นจุดทั่วตัวเลยค่ะ ( ตอนนี้ขึ้นหน้าด้วย )
น้องก็ปกติดีนะคะ ( 7เดือนกว่าค่ะ ) กินนมได้น้อยต่อเนื่องมากจากวันที่เป็นไข้เท่านั้นเอง

คือไม่รู้จริง ๆ ค่ะว่าเป็นอะไร ไข้เลือดออก หรือ ส่าไข้ ??? แล้วความรุนแรงของแต่ละอันเป็นยังไง
รบกวนคุณแม่ที่มีประสบการณ์แชร์ข้อมูลด้วยนะคะ

* เพิ่มเติมค่ะ
ในใจพยายามคิดเข้าข้างตัวเองว่า
อาจเพราะน้องสกปรก ( ตั้งแต่ไข้ก็ไม่ได้อาบน้ำเลย เช็ดตัวตลอด ไม่กล้าอาบ )
ประกอบกับ วันนี้ที่จุดแดง ๆ ขึ้นนี่แม่ไม่ได้อยู่ด้วยค่ะ แต่น้องผู้ชายอยู่
เค้าก็คงทำอะไรไม่ค่อยเป็น แต่พี่สาวของเราบอกว่า "แวะมาดูตอนบ่าย น้าเก๊ะปิดประตูหน้าต่างหมดเลย สงสัยจะกลัวหลานไข้ขึ้น"
แล้วพี่สาวเราก็เลยบอกไปว่าไม่เป็นไร ตัวไม่อุ่นแล้ว คงหายแล้ว
ก็เลยเปิดพัดลม เปิดหน้าต่างตามปกติ

เลยคิดว่า อาจเพราะ
1.สกปรก
2.อากาศร้อน
3.น้องเปลี่ยนเสื้อให้หลาน เป็นเสื้อใหม่ยังไม่ได้ซัก

เลยไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะสามข้อข้างบน หรือส่าไข้ หรือจะเป็นไรไปมากกว่านี้รึเปล่า
ว่าจะรอดูอาการสักวันสองวันค่ะ ถ้าไม่หายคงไปหาหมอ
ยังไงดีคะ ??

แก้ไขเมื่อ 17 ธ.ค. 52 00:17:15

จากคุณ : Ord!naryPeople
เขียนเมื่อ : 17 ธ.ค. 52 00:11:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com