Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทู้ชวนคุย....UPDATE คุณแม่ปี 50 (กย.) ลูกๆพัฒนาการเป็นไงกันบ้างมาเม้าท์กันจ้า  

น้องเซ้นต์ประเดิมคนแรกเลยจ้า

เกิด 29กย. 50 จ้า อายุ 2.2 ปี (อีก2วันก็ 2.3ปีแล้นนน)

โอลีพเลี้ยงน้องเซ้นต์เอง แบบ full time ค่ะ

ไม่ได้ให้เข้าเนอสฯจ้า แต่จะติวลูกเองที่บ้านตั้งแต่ได้ ขวบนึงแล้วน่ะค่ะ

สอนทุกอย่างที่รร.เตรียมอ.สอนค่ะ วันละ 1-2ชั่วโมงค่ะ

สอนเค้าเรื่องสี รูปทรง สัตว์ สิ่งของ ABC กขค ตัวเลข และอื่นๆอีกเยอะค่ะ

ก็ค่อยๆสอนเค้าไปเรื่อยๆค่ะ อาศัยให้เกิดทักษะ เค้าก็จะได้จำได้ค่ะ

---------------------------------------

พัฒนาการของน้องคร่าวก็มีตามนี้ค่ะ................................

---- รู้จักสีทุกสี ทั้งภาษาไทยและอังกฤษ จำแต่ละสี(ทาย)เองได้แล้วค่ะ
( เพิ่งจะมาแม่นๆตอนหลัง 2 ขวบก่อนหน้านั้น ไม่รู้จักสีค่ะ แต่สอนมาหมดแ้ล้ว)

---- ท่องก-ฮ ได้ + 1-20 ได้ + A-Z ได้
(จะจำได้เป็นบางตัว ทายแล้วยังไม่แ่ม่นค่ะ แต่ท้องได้ครบเลย)

---- ร้องเพลงชาติ และสวดมนต์ได้ (ค่อนข้างชัดค่ะ ไม่ทุกคำ แต่ฟังออก)

---- อึ+ฉี่ เข้าห้องน้ำได้ตลอด ทั้งในบ้านและนอกบ้าน
เลิกแพมเพิสแล้ว (ใส่เฉพาะตอนนอนกลางคืนยาวๆเท่านั้นค่ะ)

---- ยังคงกินข้าวหนักๆ แค่ 2 มื้อ เช้ากับเย็น กลางวันกินอย่างอื่น เช่น
ขนมปัง ผลไม้ นม กินขวดนมก่อนนอนกลางวันและกลางคืน
ระหว่างวันก็กินจากกล่องเองค่ะ

---- แปรงฟันเองได้ ทั้งเช้าและก่อนนอน(ใ่ส่ยาสีฟันแปรงค่ะ)

---- นอนกลางวันเที่ยง ตื่นบ่ายสอง กลางคืนเข้านอน 2 ทุ่ม จะนอนเป็นเวลา
เปะๆเลยค่ะ

---- พูดเก่งมากกกกกกกกกกก เหมือนผู้ใหญ่เลย รู้จักใช้ประโยคยากๆได้
เริ่มจินตนาการว่ามีน้องแล้วค่ะ แบบว่าเอาตุ๊กตาเป็นน้องตัวเอง

--- ขี่จักรยานได้แล้ว (ก่อนหน้านี้ไม่ได้เลย) พอลองฝึกหนักๆสัก2วัน วันที่
3 ก็ปั่นปรืออออออเลย

--- ใส่กางเกงและถอดเองได้ แต่ไม่ค่อยคล่องมาก ส่วนเสื้อยังถอดเองไม่เก่งค่ะ

--- นึกไม่ออกแล้วค่ะ มีอะไรใหม่ๆแล้วจะมาอัพเดตเรื่อยๆจ้า

เรื่องเข้าเรียนของน้อง กะว่าจะให้ครบตามเกณฑ์ค่ะ  สำหรับน้องเ็ซ้นต์
ก็ประมาณ 3.8 ปีถึงจะ เข้า อนุบาล 1 ค่ะ

โอลีพไม่รีบ เพราะสอนเองที่บ้านอยู่แล้ว จากที่ไปคุยหลายๆรร. คุณครูก็แนะนำแบบนั้นจะดีกว่าหากพ่อแม่ไม่รีบ และอยู่กับน้องที่บ้านได้

อยากบอกว่าถ้าคุณแม่มีเวลาให้น้อง
ก็ไม่ต้องให้เ้ข้าเนอสฯก็ได้ค่ะ แบบว่าเราสอนเองได้หมดเลย
แล้วน้องก็สนุกกับการเรียนและก็จะเก่งเร็วด้วย เพราะแกเรียนกับเรา

จะเอ็นจอยมากๆค่ะ แต่ถ้าคุณแม่ต้องทำงานก็ไม่เป็นไรค่ะ อาศัยเวลาว่างๆ
ก็ค่อยมาสอนน้องก็ได้ค่ะ

สำหรับปีใหม่นี้ โอลีพขอให้พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆในชานเรือนทุกๆครอบครัว

ประสบแต่ความสุขความเจริญนะคะ ขอให้มีเิืงินทองใช้่กันไม่ขาดมือ

ขอให้ลูกๆหลานๆทุกๆบ้าน เิติบโตมาเป็นเด็กแข็งแรง น่ารักกันทุกๆบ้านค่ะ

-
-
- HAPPY NEW YEAR ปี 2510 นะคะ
-
-
- โชคดีปีใหม่จ้า
-
-จุ๊บๆ
-
-

จาก โอลีพแม่น้องเซ้นต์ เองจ้า

แก้ไขเมื่อ 27 ธ.ค. 52 23:06:01

จากคุณ : olives
เขียนเมื่อ : 27 ธ.ค. 52 13:44:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com