Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แม่ๆมีวิธีดูดเสมหะให้ลูกยังไงบ้างคะ  

วันนี้แม่แอลมีปัญหาซะแล้วค่ะ ขอปรึกษาแม่ๆในนี้หน่อยค่ะ
หลังจากที่น้อทวัย 2.3 ขวบเข้าเรียนที่เนิร์สได้แค่สองอาทิตย์
ก็มีอาการเสียงแห้ง และไอแบบมีเสมหะอยู่ในคอตอนกลางคืน
ได้พาไปหาหมอ หมอให้ยาฆ่าเชื้อ ยาแก้ไข้ และยาแก้ไอมา
น้อทได้กินยามาแล้วหนึ่งอาทิตย์ พร้อมทั้งหยุดเรียนไปหนึ่งอาทิตย์เต็มๆเลยค่ะ ตอนกลางวันดูเหมือนไม่มีอาการอะไร มีไอสองสามครั้ง แต่ไม่ได้ให้ไปโรงเรียนค่ะ

ได้ไปหาหมอมาสองครั้งแล้ว ได้ยาแบบเดิมมากินต่อ
แต่อาการไอแบบมีเสมหะก็ยังไม่หายไป คือเค้าไม่ได้ไอตลอดเวลานะคะ
สงสารเค้าเวลาเค้ามีเสมหะติดคอน่ะค่ะ

คุณแม่ๆมีวิธีเอาเสมหะออกให้ลูกยังไงกันคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ตอนนี้กลัวเสมหะลงปอดลูกค่ะ หรือมันลงไปแล้วก็ไม่รู้
แล้วกินยาก็ไม่เห็นได้ผลเลย อาทิตย์นึงแล้ว เค้าเกิดมาก็ไม่เคยต้องกินยานานขนาดนี้ค่ะ ตอนนี้เริ่มกลุ้มแล้วค่ะ หรือต้องเปลี่ยนหมอไหมนี่

อีกอย่าง คุณแม่ๆเคยทำการเคาะปอดไหมคะ ทำบ่อยแค่ไหนคะ แนะนำด้วยค่ะ เสมหะนี่ต้องใช้ยาพ่นด้วยหรือเปล่าคะ ทำไมหมอไม่ได้ให้มาด้วย
สงสัยมากๆค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ

จากคุณ : aal990
เขียนเมื่อ : 28 ธ.ค. 52 01:13:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com