Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เด็กเดือน เม.ย. 52 คนไหนมีปัญหาน้ำหนักกับส่วนสูงน้อยบ้างคะ รบกวนแวะกระทู้นี้นิดนึงนะคะ  

ลูกสาวเกิด 13 เม.ย. 52 ค่ะ นน.แรกเกิด 2,450 กรัม สูง 48 cm ค่ะ เลี้ยงด้วยนมแม่ตลอด ตอนนี้ลูกสาวทานนมจากขวดวันนึงประมาณ 18-20 oz. มีดูดเต้าอีกนิดหน่อยก่อนนอน ตอนนี้ทานอาหารเสริม 2 มื้อแล้วค่ะ
ช่วง 1- 4 เดือน นน. ส่วนสูง ก็โอเคมาตลอดค่ะ แต่ช่วงหลังๆเริ่มขึ้นน้อย  ตอนนี้ 8 เดือน 21 วัน หนักแค่ 6.8 กก.สูง 66 cm. ค่ะ
เวลาที่ปรึกษาคุณหมอเกี่ยวกับเรื่องน้ำหนักกับส่วนสูงของลูก คุณหมอแต่ละท่านก็ให้คำตอบไม่เหมือนกันค่ะ มีทั้งบอกว่าโอเคแล้ว กับบอกว่าน้อยไปนิดนึง ตกลงก็เลยไม่รู้จะเชื่อใครดี แล้วถ้าเราต้องการเพิ่มน้ำหนักให้ลูกควรทำยังไงดีค่ะ ลูกแพ้ไข่แดงด้วยค่ะ
คุณหมอท่านนึงบอกว่าให้ลดปริมาณอาหารเสริมเพื่อจะได้กินนมได้เยอะขึ้น
อีกท่านนึงบอกว่าถ้าเค้าทานนมได้น้อยก็ต้องเพิ่มปริมาณอาหารเสริมให้เยอะขึ้น ตอนนี้เลยสับสนมากๆค่ะ
น้ำส้มนี่จำเป็นต้องให้ลูกทานทุกวันไม๊คะ ถ้าให้ทานน้ำส้มจะทำให้ลูกทานนมได้น้อยลงไม๊คะ คืออาม่าอยากให้หลานทานน้ำส้มทุกวันน่ะค่ะ
แล้วตอนนี้ตารางการทานนมกับอาหารของลูกแต่ละคนเป็นยังไงบ้างคะ กินนมครั้งละกี่ oz. ทุกกี่ชั่วโมงคะ ของลูกสาวกินครั้งละ 4-5 oz. ทุก 4 ชม.ค่ะ ตอนแรกทานทุก 3 ชม.แต่คุณหมอให้ปรับเป็นทุก 4 ชม. แล้วให้เพิ่มปริมาณเป็น 6 oz. ต่อมื้อ แต่ลูกสาวก็ทานได้สูงสุดแค่ 5 oz ค่ะ
กระทู้ค่อนข้างยาว ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาอ่านนะคะ

จากคุณ : มาจากต่างดาว
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 53 12:54:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com