Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามคุณแม่ต่างแดนค่ะ  

หากว่าลูกทาน ฟอร์มูล่า หรือว่านมผง
แล้วเวลากลับเมืองไทย
ทานนมอะไรคะ

ซื้อจากเมกาไป หรือว่าไปซื้อที่เมืองไทย
คือเรากลัวว่า นมมันไม่เหมือนกัน
อาจจะทำให้ร่างกายลูกปรับเปลี่ยนไม่ทันน่ะค่ะ
เพราะเวลากลับมาที่นี่อีก ก็ต้องทานนมของที่นี่

คือเราจะกลับตอนลูกได้ซัก 8-9 เดือนน่ะค่ะ
หากกลับหนึ่งปีไปแล้ว เราก็ไม่เป็นห่วงเท่าใดนัก
เพราะสามารถให้นมโคสดได้

แต่ถ้านมแม่ ยังมีถึงตอนนั้น
ก็คงให้นมแม่อย่างเดียวค่ะ
แต่คาดว่า คงไม่ถึงน่ะค่ะ เพราะนมมาน้อยเสียเหลือเกิน

แล้วถ้าเอานมจากที่นี่ไป จะมีผลตอนเข้าเมืองไทยหรือเปล่า
เขาอนุญาตให้นำเข้าได้ไหม
...............

แล้วอาหารเสริม ทำอะไรให้ลูกทานคะกันคะ (มื้อแรก)
ส่วนใหญ่ทำให้ทานหรือว่าซื้อเป็นขวดๆ มา

เห็นเด็กฝรั่งที่นี่ พ่อแม่เค้าซื้อให้ทานน่ะค่ะ
เค้าไม่ได้ทำอาหารเด็กๆ ให้ทาน เหมือนเราๆ คนไทย

...............

ตอนลูกคนโต กว่าจะได้เดินทาง ก็ตอนเค้าเลิกนมผงแล้ว
ก็เลยยังไม่มีประสบการณ์น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

รัก

มี่จัง

แก้ไขเมื่อ 05 ม.ค. 53 20:27:08

จากคุณ : เจ้าแม่แฟชั่น
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 53 18:25:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com