Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

...อัพเดทพัฒนาการน้องจีจี้ 1.3 ขวบ..หนูท่อง ก.เอย ก ไก่ ได้แล้วนะคะ...  

เมื่อวานไปฉีดวัคซีนมา ตอนนี้หนูทำน้ำหนักได้แค่ 9 โลพอดีค่ะ ส่วนสูง 76 ซม. หมอบอกน้ำหนักหนูตกไปนิดนึง แต่เห็นกินข้าวได้ดีทุกมื้อ หมอเลยบอกไม่เป็นไรหมอไม่ซีเรียส เพราะเด็กบางคนก็เป็นแบบนี้ ต้องย้อนไปดูกรรมพันธุ์พ่อแม่ว่าเล็กๆเป็นอย่างนี้หรือเปล่า

วันนี้เลยมาอัพเดท เรื่องราวของหนูนิดนึงนะคะ

ตอนนี้หนูมีฟัน 12ซี่แล้ว ฟันกรามขึ้นซ้ายขวาบนล่างอย่างละซี่ เลยทำให้หนูร้องไห้งอแงกลางดึกก่อนหน้านี้มากๆ และหนูก็กินอาหารกรอบๆได้มากขึ้น ชอบจริงๆเลย ของกรอบๆเนี่ย บางทีแทะจนหลับคาขนมกรอบไปเลย แบบว่าเพลินมาก...

พัฒนาการด้านภาษาช่วงนี้พูดได้เยอะมากๆ พูดตาม ป๊าแม่ ได้เลย แถมฟังวิทยุในรถยังพูดตามอีก  บางครั้งก็เผลอเรียกแม่ ว่า โจ้...เผลอเรียกป๊าว่า บูล  เฉยๆเลยก็มี  ช่วงนี้แม่กับป๊าเลยมีความสุขมากเพราะเราเริ่มคุยกันได้รู้เรื่องมากขึ้น เริ่มสื่อสารกันเป็นภาษาพูดแล้ว

วันนั้นป๊าถามหนูว่าจีจี้ซ่าส์มั๊ยลูก....หนูก็ตอบว่า ซ่าส์..
แล้วแม่ถามว่าหนูซนมั๊ยลูก..หนูก็ตอบว่า...ซน...
ตอนนี้หนูพูดเยอะมากจนแม่กับป๊ายังตะลึงเลยค่า

หนูพูดบอกฉี่ได้แล้วค่ะ  แต่บอกปุ๊บหนูฉี่เลย อิอิ  ให้แม่เช็ดไปตามระเบียบ แม่กำลังค่อยๆฝึกหนู  หนูก็กำลังเรียนรู้อยู่ค่ะ แม่อย่าบังคับนะ ไม่งั้นหนูจะต่อต้านขัดขืน 555

เรื่องอึ นะเหรอ หนูไม่เข้าใจ  หนูเลยไม่พูด..อยู่มาวันนึงหนูพูดขึ้นมาว่า ขี้....แม่หนูตกใจมาก หนูไปเอามาจากไหน  อ๋อ..แม่นึกออกแล้ววันนั้นแม่เห็นหนูนั่งนานแล้วจะไม่ยอมอึ แม่เลยชักมีอารมณ์เลยพูดขึ้นมาว่า ไม่อึก็ขึ้ก็ได้...

หนูก็จำคำว่าขี้ เลยค่ะ พูดง่ายกว่าเยอะ...ตอนนี้หนูพูดทู๊กวัน  พูดเสร็จหนูก็ไปหลบมุมเงียบๆ แอบขี้ในแพมเพิท  เพราะตั้งกะครบขวบมานี้ หนูกลับไม่ชอบนั่งโถซะงั้น พอแม่จับนั่งหนูจะอั้นไว้เลยค่ะ ต่อให้ออกมาแล้วครึ่งนึงหนูก็ไม่ยอมหนูจะอั้นไว้..เฮ่อ! ทำเอาแม่หนูกลุ้มเรื่องนี้ไปเลย ทำไมหนูถึงเปลี๊ยนไป   แต่แม่ใจดีหยวนๆให้ แม่บอกต่อให้ก่อน เดี๋ยวต้องฝึกกันใหม่ แต่ตอนนี้วัยหนู ถ้าบังคับมากหนูจะต้านยิ่งไปกันใหญ่.....

นอกจากนี้หนูอ่านหนังสือได้บางแล้วนะคะ...เดี๋ยวขอบรรยายตามรูปภาพเลยก็แล้วกันค่ะ

เพื่อนๆหนูมาอัพเดท เรื่องราวให้ฟังกันบ้างนะ คิดถึงๆ

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 53 09:49:49

จากคุณ : Sharpman
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 09:21:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com