Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลุ้มใจจังค่ะ อยากขุนลูกให้มีเนื้อหนัง บ้างทำยังไงดี  

ลูกสาว 6 เดือนกว่า จะครบเจ็ดเดือนวันที่ 16 มค. นี้
แต่น้ำหนักของลูกอยู่ที่ 6.3  ยาว 67 ซม.เองค่ะ
ตอนหกเดือน พาไปฉีด วัคชีน คุณหมอบอกทำไมน้ำหนักลงมาเยอะจัง
ตอนคลอดน้อง ตั้ง 3.5 เลยนะคะ

ก็ให้ทานนมแม่มาจนสี่เดือน มีเหตุให้ต้องหยุดเนื่องจากแม่ป่วย
ต้องทานยาที่แรงมากคุณหมอเลยให้งดนมคุณแม่ไป
แต่น้องก็ทานนมชงวันละ 20-25 ออน ตลอด

เริ่มให้อาหารเสริมตั้งแต่ ตอน ห้าเดือน พวกข้าวตุ๋น ผักตุ๋น
แต่น้ำหนักก็ไม่ยอมขึ้นเลยค่ะ น้องก็ทานปรกติ อี๊ ปรกตินะคะ
ตอนนี้กลุ้มใจจัง
เมื่อต้นเดือนธันวาน้องเป็นส่าไข้ไปหนึ่งรอบ ตอนนี้หายดีแล้ว

ยิ่งตอนปีใหม่ กลับบ้านที่ต่างจังหวัด
โดน คนที่บ้านประนามซะจนเสียใจ
และรู้สึกผิดมากๆค่ะ ทั้งๆที่ เราเป็นแม่บ้านเต็มตัว
แต่ไม่สามารถ ทำให้ลูกมีน้ำหนักตามเกณฑ์ได้
ตอนนี้ให้ทานข้าว
(ข้าวต้มละเอียด+ผัก +เนื้อสัตว์+ปลา+ไข่+ผลไม้ ปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆ)
วันละสามมื้อ ทานนมวันละ 18-20 ออน
เราว่ามันก็ไม่น้อยไป ทำไมน้ำหนักยังไม่ขึ้นอีกคะ
หรือว่าต้องเปลี่ยนนมยี่ห้อใหม่ตอนนี้ลูกทาน nan ha1 ค่ะ

อีกเรื่อง ตอนกลับบ้านแม่เราทำข้าวต้มตับบดใส่ไข่ไปทั้งฟอง
น้องอ๊วกพุ่ง ถ่ายเหลว และ มีผื่นแดงๆขึ้นที่หน้า
แบบนี้แพ้ไข่ขาวหรือเปล่าคะ เพราะตับ เคยให้ทานแล้วน้องไม่เป็นไร

ตอนนี้จิตตกมากๆ พยายามให้ลูกกินเยอะ ๆ
แต่ก็กลัวเค้าจะไม่สบายท้องเพระอิ่มเกินไป
ไม่รุ้ต้องทำยังไงแล้วค่ะ พี่ๆแม่ๆ มีอะไรที่แนะนำหน่อยหรือไม่คะ
กลุ้มใจนอนร้องให้ทุกวัน แม่เราที่บ้านก็โทรมาบ่นทุกวัน
ว่าเลี้ยงลุกไม่เป็นบ้างล่ะ ไม่สนใจลูกบ้างละ
อยากจะเถียงไป ว่าเรารักลูกยิ่งกว่าชีวิต แต่ทำได้แค่นี้จริงๆ
แต่ได้แต่จุก และก้มหน้ารัีบคำด่าต่อไป

ถามเยอะหน่อยนะคะ อย่าเพิ่งรำคาญกันเลย
ต้องปรึกษาคุณหมอแล้วหรือเปล่า

จากคุณ : alohaboy
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 10:38:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com