Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนพี่หมูเหมียว เชิญทางนี้หน่อยค่ะ เรื่องภาวะเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์  

สวัสดีค่ะ พี่หมอ พอดีมีเรื่องรบกวนถาม  ลองเสริชในกระทู้เก่าๆ ก็ไม่มี

พอดี ดิฉันมีภาวะเบาหวานตั้งครรภ์ แบบ A1  
ขณะนี้ 31w กว่าแล้วค่ะ  ตอนนี้ควบคุมน้ำตาลได้ไม่ดีเลยค่ะ

เมื่อวานเช็คก่อนทานข้าว 132  หลังทาง 1 hr ขึ้นเป็น  240
ทานข้าวไม่มากเท่าไหร่นะคะ  

ทีนี้ปรึกษาคุณหมอแล้ว หมอคิดว่าสมควรต้องฉีดอินซูลิน นะค่ะ

เครียดเลยค่ะ   นอนไม่หลับ เมื่อคืนนอน 4 ทุ่ม ตื่นมาตอน ตี 2 ครึ่ง จนป่านนี้ยังนอนไม่หลับเลยค่ะ

อยากจะรบกวนถามพี่หมอหนึ่ง (หมูเหมียว) ดังนี้นะคะ

1. ฉีดอินซูลิน ทำให้เด็กในครรภ์เป็นอัลไซเมอร์ หรือป่าวคะ  (เสริช ข้อมูลใน อากู๋ มีเวบนึงบอกว่า  จะทำให้เด็กเป็นอัลไซเมอร์ค่ะ )  ข้อนี้กังวลมากๆ เลยค่ะ

2.  น้ำหนักดิฉันขึ้น 10 kg  จากเดิม ตอนนี้ได้ 31w กว่า  ตอนแรกคุณหมอก็ไม่ห่วง  เพราะเด็กก็ตัวไม่โตมาก  ถ้าดิฉันจะไม่ฉีดอินซูลิน ได้ไหม

3.  กังวลเรื่องการฉีดด้วยค่ะ  เพราะเป็นคนที่กลัวเข็มมากๆ ถ้าจำเป็นต้องฉีดจริงๆ  วันนึงฉีดกี่ครั้งคะ  แล้วสามารถไปให้ใครฉีดให้ได้หรือป่าวคะ

4. เข็มฉีดแบบไม่เจ็บ  หาซื้อได้ที่ไหน  ที่ รพ. เค้าจะจ่ายให้เราแบบไหนคะ
พอดี ดิฉันใช้สิทธิข้าราชการเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ค่ะ

รบกวนพี่หมอ  ช่วยอธิบายด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : Badgirl_no.1
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 53 05:00:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com