Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สืบเนื่องจากกระทู้เกี่ยวกับ เด็ก ๆ ปี 51 (หาโรงเรียนนะคะ) เชิญแวะหน่อยค่ะ  

เนี่ยะ  อยากคุยเป็นเรื่องเป็นราว  เพราะเห็นทู้แบบนี้เยอะมาก ๆ เกี่ยวกับการเตรียมโรงเรียนให้ลูกที่เกิดปี 51 คือพอเห็นทู้แบบนี้เยอะ ๆ ก็อดจิตตกนิด ๆ ไม่ได้  อ่านทู้แบบนี้ทีไรก็ต้องหันซ้ายหันขวา  คิดในใจว่า เฮ้ย เฮ้ย  รีบไปไหนกันหว่า  ...... จะไปไหนกันเหรอ .....

เชื่อไหมคุณ Jo_Smart   เย็นเตร็กสุด ๆ เลยขอถามหน่อยค่ะ  ใครเป็นเหมือนเราบ้าง ที่ยังคิดว่าอีกนานค่อยเตรียมตัวก็ได้

เหตุผล  จะให้ลูกสาวเข้าโรงเรียนราชินีบนค่ะ  แล้วราชินีบน ไม่มีอนุบาล 1  มีแต่อนุบาล 2 ขึ้นไป และ....รับอายุ 4 ขวบเต็มเท่านั้น

ลูกสาวเกิด ส.ค.51  แปลว่า เข้าเรียนปี 55 ไม่ทัน  ดังนั้น ลูกสาวก็ต้องไปสมัครเข้าเรียน ปี 2556

ซึ่งอีกนานมากกกกก......  พอเห็นทู้แบบนี้ทีไร  ไอ้เราก็บ้าจี้ โทรไปคุยกับคุณครูที่ราชินีบน  ก็ได้รับคำตอบเหมือนเดิมทุกครั้ง.....

ปี 2552 (เดือน พ.ย. เราโทรไปโรงเรียนเพื่อสอบถามข้อมูล)

คุณรุ่ง.....เกริ่นนำเรื่องจะเอาลูกเข้าเรียน บลา บลา บลา
คุณครู......เอ่อ แล้วลูกของผู้ปกครองเกิดเดือนไหนคะ?
คุณรุ่ง......สิงหาค่ะ (ยังพูดไม่ทันจนประโยค แต่คุณครูรีบตอบ)
คุณครู.....อ๋อ สิงหาเหรอคะ  เราปิดรับสมัครแล้วค่ะ  ไม่ทันแล้วนะคะ  ยังไง
             ต้องรอปีหน้าแล้วค่ะคุณแม่    โรงเรียนเราเปิดขายใบสมัครทุก
             เดือน ก.ค. นะคะ  คุณแม่รอซื้อใบสมัคร ก.ค.53 เลยค่ะ
คุณรุ่ง.....อ๋อไม่ใช่ค่ะ  ลูกสาวเกิดปี 2551 ค่ะ
คุณครู.....?!? แป่วววว...... อ๋อ  คุณแม่คะ......ยังไงติดต่อโรงเรียนอีกที
              ปี สองพันห้าร้อยห้าสิบห้านะคะคุณแม่ (พูดเต็มยศ) คุณแม่ใจ
              ใจเย็น ๆ ค่ะ

หลังจากนั้น  คุณรุ่งวิ่งหาวิธีเข้าเรียน (ละไว้ในฐานที่เข้าใจนะคะว่าคืออะไร)
ซึ่งก็คือ  คุณรุ่งไปใส่เสื้อยืด กางเกงขาสั้น และรองเท้า nike วิ่งไปตามทางรอบหมู่บ้านเป็นระยะทาง 2 กิโลเมตร เพื่อหา วิธีเข้าเรียน  แต่ตลอดข้างทางไม่มีใครทำวิธีเข้าเรียน ตกไว้เลย  เลยยังไม่เจอ......สอดส่องสายตาหาจนหมดข้างทางก็ไม่พบ ......-_-"  

พอคุณรุ่งมาอ่านกระทู้ประเภทนี้อีก.....เอาอีกละ .....คิดในใจ  "อาวววว.....หล่ะ.......... จะรีบไปไหนกันฟระ......เอ้อ.....ใจเย็น ๆ ......"

แต่มันเยอะมากกระทู้ปี 51 จนหลอนแล้วนะ  .....  

เดือนที่แล้ว (ธ.ค.52) โทรไปโรงเรียนอีก  เปลี่ยนวิธีถามใหม่  ประมาณว่า อยากรีบไปจองไว้ เพื่อกันพลาด  อะไรทำนองนี้  

คุณครู ....... ขำ  แล้วบอกว่า คุณแม่คะ  ใจเย็น ๆ ค่ะ  ปี สองพันห้าร้อยห้าสิบห้านะคะ....

คุณรุ่ง ....... แป่วววววว......

แม่ ๆ 51 คะ  จะรีบไปไหนกันคะ......แล้วมีใครเหมือนคุณรุ่งบ้างคะ......คือให้ลูกเรียนอนุบาลเลย  (อนุบาล 2 อีกต่างหาก)  

แชร์กันหน่อยนะคะ.....

แก้ไขเมื่อ 08 ม.ค. 53 10:43:47

จากคุณ : Jo_Smart
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 53 10:28:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com