Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกอายุ1ขวบ4เดือน คุณแม่ๆหัดลูกกินข้าวเองยังไงคะ  

ลูกสาว 1ขวบ4เดือน แกอยากกินข้าวเอง แต่พอปล่อยให้กินเองปรากฏว่ามีปัญหาแบบนี้ค่ะ

1 เวลาแกใช้ช้อนตักข้าว ข้าวก็จะดีดกระเด็นออก กระจัดกระจาย พอเอาช้อนเข้าปากก็จะเป็นช้อนเปล่าๆไม่มีข้าว (ข้าวที่ให้ทานจะเป็นเหมือนข้าวต้มแห้งค่ะ มันจะจับกันเป็นก้อนง่าย ตักง่าย แต่แกก็ตักได้ไม่ถึงปากก็ตกซะก่อน)
มีอุปกรณ์จานหรือช้อนอะไรที่ทำให้แกตักข้าวใส่ช้อนได้บ้างคะ

2 เวลาที่จะเอาช้อนเข้าปากแกก็จะคว่ำช้อน ถ้าช้อนนั้นตักข้าวได้ ข้าวก็จะตกลงมา จับช้อนกินเป็นตัวอย่างให้ดูก็ดูเหมือนจะไม่get

3 ลูกกินเองจะเลอะเทอะมากรัศมีรอบตัว1ม. คุณแม่ๆมีวิธีการเก็บกวาดกันแบบไหนบ้างคะ (เลอะเทอะไม่กลัวหรอกค่ะ แต่อยากให้ข้าวตกถึงท้องบ้างตักกินแต่ช้อนเปล่าๆ  95%ที่ไม่ได้กินมาเลอะให้เก็บมันปวดใจ)

คุณแม่ท่านไหนมีเคล็ดลับในการสอนลูกกินข้าวอย่างไรหรือมีข้อแนะนำใดได้โปรดช่วยบอกกล่าวแลกเปลี่ยนกันด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : sp6/1room
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 53 23:57:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com