Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เครื่องปั๊มนม กับปัญหาการปั๊มนม และจี๊ด  

เลี้ยงลูกด้วยนมแม่ล้วน และเต้าล้วน เคยลองปั๊มนมใส่ขวด
ให้ลูกหัดทานขวดแล้ว เค้าก็ทานนะถ้าปั๊มสด ไม่ข้ามวัน
แต่ถ้าเป็นนมฟรีส ดูแล้วน้องไม่ค่อยชอบทานเลย

ตอนนี้ใช้ปั๊มมือของเอเว้นท์ค่ะ ก็ใช้ดีนะคะ ติดที่ว่าจะหมดวันลาแล้ว
ปั๊ม 2 ข้างรวมกันแต่ละครั้งก็ครึ่งชั่วโมงอย่างที่ใครๆเค้าว่ากัน
เลยคิดอยากจะซื้อแบบปั๊มคู่เพื่อประหยัดเวลาในการปั๊ม

แต่มีปัญหาหนึ่งในการปั๊ม ที่ไม่ทราบว่านักปั๊มมืออาชีพจะเคย
ได้พบเจอกันหรือเปล่า คือเวลาเราปั๊มนมไปซักครู่ น้ำนมจะเริ่มหาย
เราใช้วิธีขยับกรวยปั๊มออกจากเต้า แล้วกดลงไปปั๊มใหม่
ซึ่งต้องทำเยอะรอบมากๆ แล้วก็จะมีน้ำนมที่ค้างหัวนมอยู่
หยดเลอะเทอะเป็นประจำ

ถาม

1.จากปัญหาที่เจอ ปั๊มไฟฟ้าเป็นมั้ย หรือมียี่ห้อไหนไม่มีปัญหานั้นบ้าง

2.มีใครปั๊มนมให้ลูกกินจนอายุเป็นขวบบ้าง จะได้นำมาคำนวนความ
คุ้มค่าในการลงทุนซื้อปั๊มไฟฟ้า เพราะราคาค่อนข้างสูง

3.ไอ้จี๊ดที่ใครๆว่ากัน คืออาการเต้านมคัดแล้วนมพุ่งใช่หรือเปล่าค่ะ
เหมือนเวลาลูกดูดเต้าแล้วนมพุ่งอ่ะ ลองปั่นหัวนมแบบใครๆว่าแล้ว
ไม่เห็นจะจี๊ดเลย แต่ถ้าปั๊มแล้วนึกนึงเวลาลูกดูดอ่ะ ช่วยได้

4.กลี้ยงเต้านี่จะรู้ได้อย่างไรคะ เห็นบางคนบอกนมนิ่ม
ของเราปั๊มจนปั๊มไม่ออกแล้ว นมก็นิ่มแล้ว แต่ให้น้องกินได้อีกอ่ะ

ใครมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม หรือจะช่วยแนะนำเทคนิคการปั๊มให้เกลี้ยงเต้า
ในเวลาสั้นๆยินดีนะคะ

แก้ไขเมื่อ 12 ม.ค. 53 15:00:16

จากคุณ : gapomja
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 13:45:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com