ความคิดเห็นที่ 1

มาอ่านเพราะเพื่อนส่งลิงค์มาให้ค่ะ

สวัสดีค่ะคุณหนิง คุณหนิงเข้มแข็งมากเลยค่ะ

วันก่อนลูกเราไม่สบายนอนรพ. ข้างห้องเป็นเด็กเหมือนกัน เขียนชื่อว่าน้องนับ เรายังคิดถึงคุณหนิงอยู่เลย

เมื่อพายุผ่านพ้นไป โลกก็เริ่มจะสดใสเนอะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

จากคุณ : pimluck
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 14:30:09

ความคิดเห็นที่ 2

ส่งกิ๊ฟแทนกำลังใจไปให้ก่อน..
ค่อยตามไปอ่านรายละเอียด

จากคุณ : NATTZIKA
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 14:34:40

ความคิดเห็นที่ 3

ขอบคุณสำหรับ ทุก ๆ กำลังใจนะคะ
เมื่อกี้โฟสไป ยาวเหมือนกัน
แต่ข้อความไม่ขึ้น
จะเขียนอีกทีลืมแล้ว 555

ยินดีที่ได้รู้จักทุก ๆ คนค่ะ

จากคุณ : run to me
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 15:02:51

ความคิดเห็นที่ 4  

เป็นกำลังใจให้คุณหนิงคะ สุดยอด นับถือ คุณเข้มแข็งมากใครที่ท้อแท้ขอให้ดูคุณหนิงเป็นตัวอย่างนะคะ น้องนับน่ารักมากพูดได้กระชากใจมาก ขอให้คุณหนิงมีความสุขทั้งกายและใจตลอดไปนะคะ นับถือจริงๆ

จากคุณ : แม่น้องการ์ตูน
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 15:07:43 A:118.173.224.27 X: TicketID:230215

ความคิดเห็นที่ 5

เพิ่งจะมีเวลาว่างเข้ามาอ่าน

อยากบอกว่าคุณเป็นผู้หญิงที่แกร่งคนหนึ่งเลย
เข้มแข็งมากๆ
ขอส่งกำลังใจให้คุณนะคะ
ดีใจแทนลูกของคุณ ที่มีแม่ที่ดีเช่นคุณ

จากคุณ : How is beautiful life
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 15:17:38

ความคิดเห็นที่ 6  

เยี่ยมและเข้มแข็งมากค่ะคุณแม่

จากคุณ : สร้อยทองคล้องรักเรา
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 15:19:58

ความคิดเห็นที่ 7

ขอให้คุณหนิงเข้มแข็งและมีกำลังใจดีเยี่ยมแบบนี้ตลอดไปนะคะ ชื่นชมจากใจจริงค่ะ

ชีวิตครอบครัวที่สมบูรณ์ ไม่จำเป็นต้องประกอบด้วย พ่อ แม่ ลูกหรอกค่ะ ความสมบูรณ์ของมันอยู่ที่ แต่ละคนทำหน้าที่ของตัวเองได้ดีที่สุดหรือเปล่า

แม่เลี้ยงดี่ยว สามารถเป็นทั้งพ่อทั้งแม่ให้กับลูกได้ และเป็นได้ดีเสียด้วย เพราะมีความเข้มแข็ง เด็ดเดี่ยวและอดทน มากกว่าผู้ชายที่ทิ้งเราไปโดยไม่คิดจะเหลียวหลังมาส่งเสียเลี้ยงดูลูกเลย ครอบครัวเล็กๆที่มีแค่แม่กับลูก ถึงไม่มีผู้นำครอบครัว ก็เป็นครอบครัวที่สมบูรณ์แบบ และมีความสุขได้

เป็นกำลังใจให้นะคะ

จากคุณ : TaPrO
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 15:22:51

ความคิดเห็นที่ 8

นับถือค่ะ ความเข็มเเข็งของเเม่คนหนึ่ง
ทำให้ลูกโตขี้นมาด้วยความภูมิใจของ
ตัวเองล้วนๆเลย

จากคุณ : bad weather
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 17:58:56

ความคิดเห็นที่ 9

.....ผู้ชายดีดีไม่มีในโลก มีแต่เลวมาก กับเลวน้อย วนเวียนเค้ามาเป็นกำไรชีวิตแค่อย่าคิดจริงจัง เพราะตราบใดเราพึ่งตัวเองได้ ก็ไม่จำเป็นต้องเอาชีวิตไปผูกติดกับเท้าใครอีก )

-------------------------------------------------------------------------------

จริงหรือครับ  โลกนี้ผู้ชายที่ดีก็มีนะ อย่างน้อยแฟนผม คงไม่ได้เอาชีวิตมาผูกติดกับเท้าของผม แต่เราผูกใจไว้ด้วยกัน

คุณเข้มแข็งเรื่องความทุกข์ในชีวิตคู่ของคุณได้ก็ดี เพราะนั่นคือการแก้ปัญหาทุกข์ที่คุณเจอ แต่.. อย่าได้เหมาว่า ชายในโลกนี้ จะเลวไปเสียหมด

ผู้หญิงก็ไม่ใช่ใครที่เมื่อคบกับชายใดแล้วจะต้องผูกติดกับเท้า เหมือนคุณ ร่างกายมีตั้งหลายส่วน

อ่านตอนแรกก็น่าสงสารอยู่ แต่ไปๆ มาๆ นี่จะชมตัวเองโดยกดชายคนอื่นให้ต่ำ มันไม่ค่อยจะน่าสงสารสักเท่าไหร่นะครับ  ผู้ชายไม่ใช่เจ้านาย ผู้หญิงไม่ใช่ทาสครับ

จากคุณ : โกโก้หวานกับน้ำตาลก้อนเดียว
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 20:01:38

ความคิดเห็นที่ 10  

คุณหนิงเก่งมากมากค่ะ เข้ามาชื่นชม ใช่ค่ะผู้หญิงก็แกร่งได้

จากคุณ : lovely_l
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 22:59:54

ความคิดเห็นที่ 11

อยากให้ผู้หญิงทุกคนเข้มแข็งเหมือนคุณหนิงค่ะ

เข้ามาอ่านแล้วได้ข้อคิดดีๆเยอะเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะ ....

จากคุณ : แอ็คชั่นลูกรัก
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 23:30:58

ความคิดเห็นที่ 12  

เข้ามาอ่านและขอซึมซับกำลังใจด้วยคนค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะทำได้ดีแค่ไหน ตัวดิฉันเองคิดว่าคงกำลังโดนสามีทิ้งแบบหลอกไปหลอกมา กลับบ้าน1 วัน หายไป3วันติดต่อไม่ได้ปิดมือถือพอจะกลับมาทีก็โทรมาขอโทษ สำนึกผิดจะไม่ทำอีก แล้วก็อีกหรอบเดิมซ้ำแล้วซ้ำเล่า ไม่สามารถบอกเล่าให้ใครฟังได้แม้แต่แม่และญาติพี่น้องอัดอั๊นทุกข์ทรมานใจอยู่ในอก เวลานอนก็ทำได้แต่มองหน้าลูก น้ำตาก็ไหลตลอดยันเช้า เค้ากำลังจะทิ้งหนี้สินภาระที่สร้างไว้ให้ดิฉันต้องรับกรรม ลำพังเงินเดือน 16000 จะพออยู่พอกินได้ยังไงกับชีวิต 3 ชีวิต แล้วค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายทุกเดือน หาทางออกไม่ได้เลยคะอ่านเรื่องราวของคุณแล้วดิฉันก็ได้แต่ร้องไห้ตลอด อยากทำให้ได้อย่างงี้บ้างค่ะ

จากคุณ : chompu
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 53 09:30:26 A:125.25.134.3 X:

ความคิดเห็นที่ 13

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่แบ่งปันมาให้นะคะ  เป็นกำลังใจให้คุณหนิงและผู้หญิงทุกคนที่ต้องพบเจอสภาพแบบนี้ค่ะ

คุณหนิงสุดยอดมาก ๆ

จากคุณ : แม่น้อง Cherry
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 53 12:00:09

ความคิดเห็นที่ 14

ค่ะ กลับมาเขียนต่อเมื่อวานนะคะ

ก็ยังคงขอบคุณสำหรับกำลังใจที่มีให้เสมอนะคะรับไว้ทุกกำลังใจเลย
แต่ก็หัดสร้างเองนะ ตอนนี้เป็นเจ้าของโรงงานผลิตกำลังใจไว้ใช้เอง อยากได้ตอนไหนก็ได้ แต่กำลังจากคนอื่นก็เป็นแรงผลักดันให้เราได้สร้างกำลังใจต่อเช่นกัน

เรื่องหนังสือ Modern mon เคยเขียนนานแล้วค่ะหาซื้อคงไม่มีแล้ว
จริง ๆ อยากเขีบนหนังสือแต่ไม่มีทุน 555
อยู่ที่นี้นอกจากงานประจำก็มีเขียน สารคดี บทความ ลงหนังสือพิมพ์ท้องถิ่นบ้าง แต่ไม่ได้ตังค์ค่ะ อาศัยว่าใจรัก บางทีเค้าลงแล้วไม่ให้เครดิตก็มีคะ แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ เขียนส่งให้เรื่อย ๆ

แต่ก็มีเรื่องทีเขียนสะสมไว้หลาย ๆ เรื่อง โดยมากก็เป็นเรื่องของชีวิตตั้งใจว่าจะให้นับ พิมพ์แจกหลังจากไปเป็นอาจารย์ใหญ่แล้วค่ะ

เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 53 12:46:51

ความคิดเห็นที่ 15

เรียน..คุณ คห. ที่ 9

ดิฉันนั่งอ่านมาก็หลายความเห็น ก็มีความเห็นของคุณที่แตกต่างอันนี้ยอมรับได้ ไม่ว่ากัน อันไหนที่ดิฉันเขียนแล้วคุณรับได้ คุณก็รับ รับไม่ได้คุณก็วางไว้ไม่เห็นจะต้องเดือดดาล  แต่ก็ดีที่มาเม้นท์ เพราะมันทำให้ตกย้ำว่า ผู้ชายดีดีนั่นมีอย่างที่คุณว่า แต่เค้าอาจจะไม่ได้ดีกับทุกคน

ดิฉันเขียนเรื่องนี้ขึ้นมา ไม่ได้ตั้งใจจะโอ่อวด แต่ก็อยากบอกว่ามีดีให้อวดถึงได้กล้าเขียน และกล้ายอมรับหากใครจะรับไม่ได้

อีกอย่างไม่ต้องมาสงสารดิฉันหรอกนะคะ เพราะมาถึงขนาดนี้ก็ไม่ได้รู้สึกรู้สาอะไรหรอก ที่ไม่ปิดปากเงียบ เพราะยอมไม่ได้ที่จะให้ผู้ชายมาดูถูก

เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 53 12:51:44

ความคิดเห็นที่ 16

เข้าใจพี่หนิงมาโดยตลอด เพราะตกอยู่ในสถานะแม่เลี้ยงเดี่ยวเหมือนกัน
การที่ผู้ชายทำผิดต่อผู้หญิง ยังถือว่าความไม่ดี (หรือจะว่าเลว) .. น้อยมาก
เมื่อเทียบกับพ่อที่ไม่รับผิดชอบลูก ..

จริงอย่างที่เราเคยคุยกันนะพี่หนิง
ตราบใดที่สามัญสำนึกมีเพียงเท่านั้น
ก็แสดงว่าไม่มีวาสนาจะได้รับคำเรียกว่า "พ่อ"
แบบว่าบุญ (ทำดี) ไม่ถึงอะนะ 555+

ความเข้มแข็งและเด็ดเดี่ยวของพี่หนิงเป็นตัวอย่างและพลังใจให้กับหนูอย่างมาก
เพราะทุกวันนี้เลี้ยงลูกคนเดียว หาเงินคนเดียว ทำทุกอย่างคนเดียวให้ลูก
ก็หนักพอแล้ว .. ถ้ากำลัง พลัง(ทางบวก) ไม่ดี .. คงจะเดินไปล้มไปแล้วล่ะเนาะ ..

สู้สู้กันต่อไปนะพี่หนิง และแม่เลี้ยงเดี่ยวทุกคนนะคะ
อย่างที่พี่หนิงบอก .. อย่าเอาใจไปผูกไว้กับขาของใคร .. ซึ่งมันก็จริง
เพราะที่ผ่านมา หากผู้หญิงไม่รักและเทิดทูนผู้ชายแบบนั้น
และไม่เอาใจไปยึดติดกับเขาแบบนั้น ..
คงไม่เกิดเหตุการณ์ผู้ชายสลัด(ความรับผิดชอบ)แล้วไปหาเอาใหม่ที่สบายกว่าหรอกนะคะ

หากว่าผู้ชายคนไหน .. คิดว่าตนเองทำตัวดีแล้ว ขอให้ทำดีต่อไป
และขอให้ดีได้ตลอดไปนะคะ .. เพราะเรื่องแบบนี้ มันเป็นสถิติอะค่ะ ..
ไม่อย่างนั้น คงไม่เกิดแม่เลี้ยงเดี่ยวขึ้นทั่วราชอาณาจักรหรือทั่วโลกแบบนี้ ..

..

และขอยกย่องและชมเชย คุณพ่อเลี้ยงเดี่ยว ที่ไม่เพียงรับผิดชอบต่อลูก
ยังคงรับผิดชอบในฐานะผู้ชายที่คิดดี และทำดีในสถานการณ์ที่ยากลำบากเช่นกัน ..

ท้ายสุดนี้ .. ปัญหาเลี้ยงเดี่ยวต่างๆ จะไม่เกิดขึ้นเลย
ถ้าคนทุกคนรู้จักและ รับผิดชอบในคำว่า"รับผิดชอบ" นะคะ ..

สู้สู้ค่ะทุกคน ..
สำคัญที่ขอให้ทำดีไว้นะคะ เป็นศรีแก่ตนเองค่ะ ..
ลูกหรือครอบครัวเบื้องหลัง (พ่อแม่) จะได้ภูมิใจและสบายใจ

จากคุณ : กระดังงาสีชมพู (กระดังงาสีชมพู)
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 53 14:09:23

ความคิดเห็นที่ 17

อยากให้แผ่เมตตาให้คนรอบข้างที่ทำให้คุณรู้สึกเจ็บ

จะได้หลุดพ้นกันไปในชาตินี้

คุณต้องเข้มแข็งมากจริง ๆ ถึงจะผ่านทุกอย่างมาได้ smile

จากคุณ : ped777
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 53 15:30:30

ความคิดเห็นที่ 18  

ขอชื่นชมอีกหนึ่งคนครับ

จากคุณ : harder (harder)
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 53 19:09:25

ความคิดเห็นที่ 19

อ่านแล้วสนุก ได้แง่คิด
ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์นะคะ

น้องนับโชคดีมากคะ ที่มีแม่อย่างแม่คุณคะ
ขอให้น้องแข็งแรง และเป็นเด็กดีของคุณแม่ เพื่อคุณแม่จะได้มีกำลังใจดีๆ อย่างนี้ตลอดไปคะ สู้สู้

จากคุณ : bangkoknail
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 53 20:17:50

ความคิดเห็นที่ 20

เข้าใจความรู้สึกคุฯนะค่ะ
อาจท้อแท้ หมดหวังหรือรู้สึกเสียสูญในตอนนี้
แต่ขอให้ทิ้งเรื่องราวของผู้ชายคนนั้น แล้วนึกถึงอนาคตของคุณกับลูกนะค่ะ
ถึงจะยากแต่ก็ขอให้ผ่านไปให้ได้นะค่ะ
ถ้าผู้ชายเค้าทำแบบนี้กับเราและลูก รอสักวันที่คุณเข้มแข็ง  คุณจะดีใจกับตัวเองที่ไม่ต้องทนทุกข์กับผู้ชายคนนั้นอีกต่อไป
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
ขอให้โชคดีและมีความสุขกับลูกน้อยนะค่ะ

จากคุณ : kunnoonsy
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 53 23:39:20

ความคิดเห็นที่ 21

ความคิดเห็นที่ 15   [ถูกใจ]    

เรียน..คุณ คห. ที่ 9

ดิฉันนั่งอ่านมาก็หลายความ เห็น ก็มีความเห็นของคุณที่แตกต่างอันนี้ยอมรับได้ ไม่ว่ากัน อันไหนที่ดิฉันเขียนแล้วคุณรับได้ คุณก็รับ รับไม่ได้คุณก็วางไว้ไม่เห็นจะต้องเดือดดาล  แต่ก็ดีที่มาเม้นท์ เพราะมันทำให้ตกย้ำว่า ผู้ชายดีดีนั่นมีอย่างที่คุณว่า แต่เค้าอาจจะไม่ได้ดีกับทุกคน

ดิฉันเขียนเรื่องนี้ขึ้นมา ไม่ได้ตั้งใจจะโอ่อวด แต่ก็อยากบอกว่ามีดีให้อวดถึงได้กล้าเขียน และกล้ายอมรับหากใครจะรับไม่ได้

อีก อย่างไม่ต้องมาสงสารดิฉันหรอกนะคะ เพราะมาถึงขนาดนี้ก็ไม่ได้รู้สึกรู้สาอะไรหรอก ที่ไม่ปิดปากเงียบ เพราะยอมไม่ได้ที่จะให้ผู้ชายมาดูถูก

จากคุณ : run to me [FriendFlock] [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 53 12:51:44 [แก้ไข]
-----------------------------------------------------------------------------

ที่จริงผมไม่ได้เดือดดาลอะไรเลยนะครับ พิมไปด้วยอารมณ์ปกติ และผมก็ไม่จำเป็นต้องรับ หรือวาง อะไรด้วย

ผมคิดว่า ขนาดคุณเขียนบาง คคห. มีเรื่องเวร เรื่องกรรม น่าจะเข้าใจเรื่อง ของธรรมชาติและกฏแห่งกรรมอยู่น่ะ  

เพราะฉะนั้น ข้อความที่ผมยกมา จากที่คุณกล่าวคือ "ผู้ชายดีดีไม่มีในโลก มีแต่เลวมาก กับเลวน้อย"  มันเป็นการกดคนอื่นเกินไปครับ  

กระทู้นี้ ดีตรงที่ เป็นเรื่องที่สร้างกำลังใจและเป็นตัวอย่างของคนที่ล้มเหลวในการใช้ชีวิตคู่แล้วทำกำลังใจอย่างไร

ในเมื่อคุณเป็นนักเขียน ใจรักเป็นนักเขียน ไหนๆ ก็จะให้กำลังใจลูกผู้หญิงที่ประสพชะตากรรมเดียวกันแล้ว  ก็เขียนในเชิง ++ และระมัดระวังในการถ่ายทอด ไม่ให้เอนเอียงไปทาง กดเพศตรงกันข้าม การถ่ายทอดเรื่องราวของคุณก็จะเป็นอะไรที่น่าบันทึก น่าเก็บ น่าจดจำไว้ใช้

ถ้าคุณไม่คิดเองเออเองใส่อคติให้กับผู้ชาย บางทีเรื่องบางเรื่องของคุณกับแฟนอาจจะเข้าใจกันง่ายขึ้นก้อได้นะครับ จุดบกพร่องของเรา บางทีเราไม่รู้ว่าทำไมเขาเบื่อ ทำไมเขานอกใจ เพราะอะไรสิ่งที่ทำให้รักกลับจางหาย เพราะอะไรขาดสิ่งผูกมัดใจ  ตรงนี้ทั้งสองฝ่ายต้องพิจารณากันเอง (ต่างคนต่างรู้อยู่แก่ใจ)

..... the world is in your hand .... ครับ

ปล. ผมสงสาร ในฐานะเพื่อนมนุษย์ครับ เป็นความสงสารแบบเห็นอกเห็นใจว่าคุณเจอความทุกข์มา ไม่ได้สงสารเพราะสมเพช กรุณาเข้าใจใหม่ด้วยนะครับ  เพราะผมเห็นเรื่องคุณน่าสนใจผมก็อ่าน เห็นว่าคุณมีอคติกับผู้ชายได้เพราะคุณไม่สมหวัง ผมก็มาบอกให้แง่คิดคุณเฉยๆ น่ะครับ ไม่ได้คาดหวังอะไร เพราะผมไม่รู้จักคุณ

จากคุณ : โกโก้หวานกับน้ำตาลก้อนเดียว
เขียนเมื่อ : 17 ม.ค. 53 01:01:08

ความคิดเห็นที่ 22

หวัดดีหนิง คิดถึงนะจ๊ะ

ตามอ่านอยู่จ้า

จากคุณ : อิจิโงะจัง
เขียนเมื่อ : 17 ม.ค. 53 14:07:27

ความคิดเห็นที่ 23

ฝากจุ๊บน้องนับด้วย ส่งจูบ

จากคุณ : อิจิโงะจัง
เขียนเมื่อ : 17 ม.ค. 53 14:21:11

ความคิดเห็นที่ 24

ส่วนตัวแล้วดิฉันเชื่อว่าผู้ชายดีๆ มีอยู่ในโลกนี้อย่างแน่นอนค่ะ...เพียงแต่ความเจ็บปวดจากชีวิตคู่ที่ผ่านมา มันทำให้คุณ จขกท. รู้สึกติดลบกับผู้ชายไปมากพอสมควร...แต่เมื่อเวลาผ่านไปความรู้สึกต่างๆมันค่อยๆบรรเทาเบาบางลง คุณอาจจะไม่คิดแบบนี้อีกแล้วก็ได้

เพราะอย่างน้อย....คุณก็เป็นแม่ของลูกชายคนหนึ่ง ซึ่งหวังจะเลี้ยงดูลูกให้เติบโตมาเป็นผู้ชายที่ดีในอนาคต จริงไหมคะ ^_____^

ปล.  เอารูปคุณตาคุณตาคุณยายมาฝาก...ท่านทั้งสองแต่งงานและอยู่ด้วยกันมา 60 กว่าปีแล้ว คุณยายเคยบอกว่า " คุณตาเป็นผู้ชายที่ดีที่สุดในโลก" ซึ่งดิฉันก็ไม่เคยสงสัยในเรื่องนี้เลย เพราะว่าได้เห็นมาตลอดชีวิตว่าท่านรักและดูแลครอบครัวได้ดีมากที่สุดขนาดไหน...

...............................เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้โชคดีค่ะ..................................

จากคุณ : shewant
เขียนเมื่อ : 17 ม.ค. 53 15:07:18

ความคิดเห็นที่ 25

ผู้ชายดีๆ ยังมีอยู่ในโลก  ก็ลูกชายคุณไงล่ะ เราเชื่อว่าคุณ จขกท ต้องสามารถอบรมสั่งสอนให้เขาเป็นคนดีได้แน่ น้องนับจะเป็นคนดีเหมือนคุณแม่ ไม่เหมือนพ่อ :)

ปู่ย่ากับตายายของเราก็อยู่ด้วยกันจนตายจากกัน  คุณปู่กับคุณตาตายไปแล้ว

เราเอากระทู้คุณให้คุณผู้หญิงคนหนึ่งที่เพิ่งถูกสามีทิ้ง หลอกให้เซ็นใบหย่าอ้างหนี้สิน แล้วก็ไปแต่งงานใหม่ทันที เธอมีหนี้สินมากมาย ไม่มีลูก เอากระทู้นี้ให้อ่านเป็นกำลังใจให้เธอทำงานใช้หนี้สร้างเนื้อสร้างตัวใหม่ ตอนนี้เธอกลับไปอยู่กับพ่อแม่ที่ต่างจังหวัดแล้ว

จากคุณ : autumn whispers
เขียนเมื่อ : 17 ม.ค. 53 20:21:47

ความคิดเห็นที่ 26

อ่านแล้วร้องไห้

เมื่อไหร่ที่หนูจะเข้มแข็งได้เท่าพี่นะ

T T

จากคุณ : บีซ่าบ้าที่สุด
เขียนเมื่อ : 20 ม.ค. 53 12:04:17

ความคิดเห็นที่ 27

จขกท. เจ๋งแฮะ ;)

แต่คห. 21 (บน) ก็พูดถูก

จากคุณ : ตัวตลกจมูกแดง
เขียนเมื่อ : 20 ม.ค. 53 16:07:00

-> upPrintWin = window.open('/cgi-bin/cafe/print.cgi?N8764834'); } function VerifyMemberLogin() { popupMember = window.open('/cafe/confirm_member_login.php', 'send', 'scrollbars,resizable,width=360,height=275'); } function openManageEcardWindow(msg) { popupManEcard = window.open('/cafe/php/ecard/manage_ecard.php?id=8764834&msg='+msg, 'manage', 'scrollbars,resizable,width=420,height=300'); } function openSendEcardWindow(msg) { popupSendEcard = window.open('/cafe/php/ecard/cafe_card.php?group=N&id=8764834&msg='+msg); } function SelectAttach(){ var att=document.getElementById("attach"); if (att.selectedIndex==0) { PosterType('file'); } else if (att.selectedIndex==1) { PopupDraw('N', '0', '8764834'); } else if (att.selectedIndex==2) { PosterType('youtube'); } } if (window.top!=window.self) { window.top.location=window.self.location; } //-->
Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าสามีกำลังจะทิ้งคุณ อ่านทางนี้คะ คุณจะได้เห็นภาพของคูณและเค้าในอนาคตข้างหน้าอย่างชัดเจน  

ตั้งใจว่าจะเขียนเรื่องนี้ให้อ่านนานแล้ว แต่ก็ สองจิตสองใจ พอเห็นชานเรือนยังมีเรื่องราวของผู้ชายไร้ความรับผิดชอบมาโพสเป็นกระทู้จากใจผู้หญิงที่ชอกช้ำเพราะการกระทำของผู้ชายแล้ว ก็เลยอยากโฟสเรื่องจริง ๆ ของชีวิตให้ได้อ่านกัน

ก่อนที่จะเริ่มอ่าน อยากบอกไว้ก่อนว่า “ เวรกรรมยุติธรรมเสมอเวลาให้ผลไม่ขาดไม่เกินเลยสักนิดเดียว ”

เราเลิกกับสามี เพราะปัญหาด้านเงิน ๆ ทอง ๆ ประกอบกับอยู่ห่างกัน ก็เลยมีช่องว่างที่ทำให้ห่างกันออกไปทุกที  บวกกับมีผู้หญิงคนใหม่เข้ามาเกี่ยวข้องก็เลย ไม่มีทางไหนจะยืดเวลาของชีวิตคู่ที่เพิ่งเริ่มกันได้ 1 ปี แม้แต่ลูกชายวัย 8 เดือน ก็ไม่สามารถเปลี่ยนใจให้พ่อของเค้ากลับมาเป็นเหมือนเดิมได้

เรายื้อเค้าไว้ประมาณ 2-3 เดือน หลังจากเกิดเรื่อง แต่ไม่เห็นทางไหนจะดึงเค้ากลับมาได้ เค้าไม่ยอมกลับบ้านมาเยี่ยมลูก แม้จะบอกว่าลูกไม่สบาย แต่กลับขับรถรถไปหาผู้หญิงคนนั้นที่ฉะเชิงเทราได้
เค้าปิดโทรศัทพ์มือถือทุกคืน คือให้โทรไปหาแค่ตอนกลางวัน (มีอีกเครื่องที่เปิดไว้คุยกับผู้หญิงคนนั้น)
เค้าคุยกับเราแบบว่านะ ไม่เหลือเยื้อไยของคนรักกัน 10 ปื พอดีเราไปรู้มาวาเค้าเขียน BLOG ให้ผู้หญิงคนนั้น ความรู้สึกคือ อ่านไปร้องไห้ไปสุดจะบรรยาย
เค้าไม่ได้ส่งเงินค่านมมาให้ลูก แต่มีเงินไปซื้อแอร์ติดบ้านพัก ไว้อยู่กับผู้หญิงคนนั้น ที่จะมาอยู่ด้วยช่วงเสาร์-อาทิตย์ หรือแม้แต่พากันไปเที่ยวทะเล
พ่อกับแม่เค้า ไม่ยอมให้เค้าเลิกกะเรา เค้าก็เขียนจดหมายไปบอกพ่อกับแม่เค้าว่า เราไม่ดียังไง จนพ่อกับแม่เค้าเชื่อแล้ว แม่เค้าก็โทรมาด่าเรา
เค้าส่งเมล์มาขอเลิกกะเรา ตอนวันเกิดเราพอดี
ผู้หญิงคนนั้นลงทุนฆ่าตัวตายเพื่อเรียกร้องความสนใจ ให้สามีเลิกกับเราเร็วๆ

เขียนเมื่อ : 14 ม.ค. 53 10:21:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com