Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามแม่ที่อยู่ต่างแดน แล้วพาลูกเล็กขึ้นเครื่องบินกับเมืองไทยกันแค่ 2 คน ค่ะ  

ตอนนี้เราอยู่อเมริกาจะกลับเมืองไทยเดือนเมษา กับลูกชาย ไปกันแค่ 2 คน ซึ่งตอนนั้นเด็กอายุ 8 เดือนครึ่ง คงซนน่าดู อยากทราบว่าจะลำบากมากไหมค่ะ ถ้าเราต้องอุ้มเค้า ตลอดเวลา แล้วเค้าจะยอมนั่งในตักตลอดไหมค่ะ และถ้าเราต้องการเข้าห้องน้ำจะทำอย่างไรค่ะ ต้องเอาเด็กไปด้วยตลอดเลยเหรอค่ะ แล้วตอนนอนหล่ะค่ะ เค้าจะนอนอย่างไร น้ำหนักเค้าตอนนั้นน่าจะ เกือบ 12 โลได้ค่ะ อยากถามแม่ ๆ ที่มีประสบการณ์หน่อยค่ะว่าจะมีปัญหา อุปสรรค อะไรบ้าง และขอคำแนะนำด้วย ตอนนี้กังวลมาก กลัวว่าจะดูแลเขาไม่ดี กลัวลูกเหนื่อย ขอถามอีกนิดน่ะค่ะ คือลูกชายใช้พาสปอตอเมริกา ต้องขอวีซ่าเข้าไทยหรือไม่ค่ะ ตั้งใจอยู่ 5 เดือน ส่วนเราใช้พาสปอตไทยค่่ะ เพราะเคยได้ยินว่า เด็กไม่ต้องขอ แต่เราไม่แน่ใจอยากถามผู้มีประสบการณ์ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ

จากคุณ : แม่บ้านต่างแดน
เขียนเมื่อ : 20 ม.ค. 53 07:06:39 A:74.73.94.38 X: TicketID:167516

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com