Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(แม่ๆ50จ๋า) หาข้อมูลรร.ลูกไปถึงไหนกันแล้วคะ แวะมาอัพเดตกันหน่อยจ้า  

น้องเซ้นต์ จอมซน เป็นเด็ก กันยา 50 ค่ะ

ปีนี้ยังไม่ได้ให้เข้าเรียน เพราะว่า แค่ 2.8 ขวบเองค่ะ ยังไม่ถึงเกณฑ์เลย
ให้เข้าปีหน้า 3.8ปี พอดีเปะๆ

เท่าที่ตะเวนดูมาเมื่อปีที่แล้ว(ตอนที่คิดว่าจะให้เข้าก่อนเกณฑ์) คุณครูแนะนำ
ให้เข้าอ.1 ปีหน้าดีกว่า เพราะน้องจะเล็กไปสำหรับ อ.1 เลยตัดสินใจใหม่
ว่าจะให้เข้าตอน 3.8 ปีไปเลย

ตอนไปคุยกับคุณครู  คุณครูจะถามเรื่องความพร้อมน้องก่อนเลยค่ะ ว่า
คุณแม่เลี้ยงน้องแบบไหน เราเลยเล่าไปให้คุณครูฟัง ว่าเลี้่ยงเองFULL TIME

สอนหนังสือน้องเซ้นต์เอง ตั้งแต่น้องได้ 1 ขวบ ส่วนเรื่องพัฒนาการน้อง
ก็ดีขึ้นตามลำดับค่ะ (ตามทู้นี้ค่ะ http://www.pantip.com/cafe/family/topic/N8702374/N8702374.html)

พูดคุยมาหลายๆรร. จนได้ข้อสรุปจากคุณครูว่า ถ้าน้องทำให้แบบนี้ ก็ไม่จำ
เป็นที่จะต้องเอาน้องมาเรียน เตรียมอ.แ่ต่อย่างใดค่ะ  เนื่องจากคุณแม่สอน
น้องเองได้หมดแล้ว

รอให้น้องเข้าเรียน อ.1 ปีหน้าไปเลยค่ะ ถึงตอนนั้น น้องคงมีความพร้อมกว่า
นี้มากขึ้น ก็เป็นการดี ที่จะเข้าอ. 1 แล้ว ตอนนั้นทุกอย่างคงพร้อมแล้ว

-----------------------------------------------------------------------

ตอนนี้มียังกังวลอยู่ก็คือ จะให้เข้าแนวไหนดี แบบวิชาการ หรือแบบ
บูรณาการดี ??????????????

อันนี้ก็แอบมีคำตอบอยู่ในใจแล้ว คือ แนววิชาการ แต่ก็ยังมีเอนไปทาง
บูราการบ้างค่ะ

ที่เรื่องแนววิชาการเพราะ โดยตัวลูกสาวเองแล้ว แกชอบเรียน
ใฝ่รู้มาก อ่านหนังสือได้เป็นชั่วโมงๆเลย คิดว่าจะให้เข้าแนวนี้

ที่มีใกล้บ้านก็คือ รร.ปัญญาศักดิ์ ค่ะ (บ้านอยู่แถวสุขสวัสดิ์-ประชาอุิทิศ)

ส่วนรร.ที่เป็นแนวบูรณาการก็มี รร.อนุบาลปานตะวัน(ถ.พุทธบูชา)

ได้ไปดูมาแล้วทั้ง 2 ที่ก็ชอบทั้ง 2 ที่ค่ะ

-------------------------------------------------------------------

แม่ๆ 50 ได้ไปดูรร.น้องมากันบ้างหรือยังคะ แล้วมีความคิดยังไงกันบ้าง
สำหรับแนวการสอนของแต่รร.ที่ตัวเองชอบบ้างคะ

มาแลกเปลี่ยนกันหน่อยจ้า

.............. โอลีพ แม่น้องเซ้นต์

จากคุณ : olives
เขียนเมื่อ : 21 ม.ค. 53 15:30:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com