Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อากาศเปลี่ยนเด็กๆก็เริ่มเป็นหวัด มาแชร์เทคนิคล้างจมูกของแต่ละบ้านแต่ละวัยดีกว่าค่ะ ... มีคลิปมาฝากทั้งอ๊อตโต้-แอ๊ตต้า  

เวลาอ๊อตโต้-แอ๊ตต้าเป็นหวัดปกติรินจะไม่ได้ให้กินยาอื่นนอกจากยาลดไข้นะคะ
เพราะหวัดจริงๆแล้วหายได้เองค่ะ แม้จะมีน้ำมูกเขียวก็ตาม ดูจากอ๊อตโต้ก็ได้ค่ะ เกือบจะ 6 ขวบแล้ว ยังไม่เคยนอนรพ. พ่นยา เคาะปอด ดูดเสมหะ

เวลาลูกเป็นหวัดให้ดูแลเรื่องอาบน้ำสระผม ความเย็นของแอร์-พัดลม การใส่เสื้อผ้า อาหาร  น้ำมูก ที่สำคัญจิบน้ำเปล่าให้มากจะช่วยให้หายเร็วค่ะ โดยเฉพาะเวลาเค้าไอหรือมีเสลดนะคะ ถือแก้วติดมือช่วยได้จริงๆ แต่ถ้าคุณแม่ไม่แน่ใจว่าดูแลคนป่วยได้ถูกหลักดีหรือไม่ ก็ไปหาหมอทานยาก็ได้ค่ะ เพราะมันก็ขึ้นกับสภาพร่างกายของเด็กและการดูแลของพ่อแม่เป็นสำคัญค่ะ แต่ละบ้านอาจจะมีวิธีดูแลแตกต่างกัน ซึ่งอาจจะส่งผลให้แย่ลง ไม่ดีขึ้นก็ได้ค่ะ

ถึงตอนนี้นะคะ บอกตรงๆว่า เราอ่านเยอะขึ้นก็ยิ่งงงกับวิธีล้างจมูก+ดูดน้ำมูกของเด็กค่ะ
หมอแต่ละคนแนะนำมาไม่เหมือนกันเลยค่ะ บางคนก็แนะนำอย่างนี้ แต่บางคนก็แนะนำอีกอย่างหนึ่ง เอาเป็นว่าลองให้คุณแม่แต่ละคนมาแชร์กันแล้วกันนะคะ ว่าปกติแล้วล้างจมูกลูกกันยังไงบ้าง ให้คุณแม่ที่คิดจะทำก็ลองนำไปปรับใช้เองนะคะ

เคยถามหมอ หมอบอกว่าเด็กเล็กๆ ไม่จี๊ดค่ะเวลาฉีดเข้าไป เนื่องจากโพรงอะไรซักอย่างยังไม่เปิดหรือปิดนี่แหละค่ะ (แหะๆ จำไม่ได้ค่ะ ขออภัยอย่างแรง) แต่ถ้าโตแล้วนี่อาจจะจี๊ดแบบเราๆค่ะ

อีกอย่างที่เราใช้ล้างคือน้ำเกลือที่ร้านขายยานะคะ (อย่าเอาเกลือในครัวมาผสมน้ำเองนะคะ) ความเข้มข้นอะไรเค้าบอกเหมาะกับเนื้อเยื่อร่างกายค่ะ จะไม่เหมือนการเวลาลูกสำลักน้ำตอนอาบน้ำเพราะเป็นน้ำเปล่านี่จี๊ดแน่ๆ

จากคุณ : ริน-otto
เขียนเมื่อ : 23 ม.ค. 53 22:55:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com