Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนีเคนตะครบ 1 ขวบแล้วค่ะ วันเกิดปีแรก พามาขอพรคุณป้า คุณน้า คุณลุง คุณอา ในนี้ค่ะ  

เนื่องจากวันนี้เป็นวันเกิดเคนตะค่ะ  28 มกรา ตั้งใจไว้นานแล้วว่าจะพามาขอพร คุณลุงคุณป้า คุณน้าคุณอา คุณพี่ในนี้ซะหน่อยค่ะ และจะ save และ print เก็บไว้ด้วย

วันเกิดปีแรก แต่เคนตะดันไม่สบายนิดหน่อย ตอนแรกก็เห็นดีขึ้นเยอะแล้วนะเนี่ย แต่ก่อนนอนเมือกี้ดันมีน้ำมูกเต็มเลย เฮ้อ
ขอลงรูปเก่าตอนไปหัวหินเดือนที่แล้ว (รอบสอง) แล้วก็ล่าสุด ตอนหลังปีใหม่ค่ะ

ล่าสุดเคนตะหนัก10 kg แล้วค่ะ ชั่งเมือสองอาทิตย์ก่อนตอนนี้น่าจะเพิ่มมานิดหน่อย ชอบเดินค่ะ แต่ยังต้องจูงนะคะ จูงแล้วก็จะรีบจ้ำอ้าวเลย เค้าเพิ่งมาเริ่มเดิน เริ่มก้าวเมืออาทิตย์กว่านี้เอง ตอนแรกก็แอบกังวลว่าจะขวบแล้ว ยังไม่ตั้งไข่ หรือเริ่มเดิน เริ่มก้าวเลย แต่ปุ๊บปั๊บก็เร็วเกินคาดเลยคะ ตอนนี้ไม่ชอบให้จูงสองมือ เค้าจะสะบัดอีกข้างออกให้จูงมอืเดียวหรือ พอคว้าเกาะอะไรได้แล้วก็ปล่อยมือเราค่ะ ก้าวได้4-5 ก้าวโดยไม่ต้องจับ บางทีก็ 10 ก้าว เดินก้าวเร็วมาก เหมอืนจะวิ่งเลย  
ส่วนเรื่องกินเนี่ย ยังเคี้ยวหรือ กลืนไม่ค่อยเก่งนะคะ ฟันขึ้นช้ด 3 ซี่ไม่เยอะเท่าไหรค่ะ เราไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหรว่าต้องให้เค้ากินอาหารผู้ใหญ่ได้เร็วๆๆ และสามมือ้ จริงๆๆก็กินอาหารผู้ใหญ่แหล่ะคะแต่ยังค่อนข้างละเอียดอยู่ ยังมีให้ทาน cerelac ด้วยบางที และนม ถ้าเทียบกับหลานที่บ้านแล้ว คนนั้นเคี้ยวเก่ง กลืนเก่ง อาหารหยาบกว่าเยอะค่ะ

ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวอีกครั้ง หวังว่าคงไม่ลืมกันนะคะ :)

แก้ไขเมื่อ 28 ม.ค. 53 01:57:04

จากคุณ : jennie_cu
เขียนเมื่อ : 28 ม.ค. 53 01:50:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com