Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แบ่งปันประสบการณ์เจาะน้ำคร่ำ  

สวัสดีเพื่อนๆค่ะเราเป็นสมาชิกใหม่ห้องชานเรือนอยากมาแบ่งปันประสบการณ์การเจาะน้ำคร่ำให้เพื่อนๆได้อ่าน....เราอายุครรภ์ 17W อายุ 34 ท้องนี้ท้องที่ 4 แท้งมาแล้ว 2 ท้อง....เรามีความรู้สึกว่าท้องที่แล้วเรากังวลในการตั้งครรภ์มากกลัวลูกจะเป็นดาวน์หรือโรคอื่นๆ...ตลอดระยะเวลา 9 เดือนมันทำให้เราท้องแบบไม่ค่อยสบายใจหรือว่าเราคิดมากไปก็ไม่รู้....ท้องนี้เราเลยขอกับคุณหมอนอกจากซาวด์แล้วขอเจาะน้ำคร่ำด้วย..ตอนแรกคุณหมอก็ค้านเนื่องจากยังไม่ถึง 35  แต่ก็ใกล้แล้วหมอก็เลยโอเค

วันที่ต้องไปเจาะน้ำคร่ำเราตื่นเต้นมาก..กลัวอ่านจากประสบการณ์ของคุณแม่ท่านอื่นๆๆ..แล้วก็กลัวผลกระทบด้วยเนื่องจากก่อนจะเจาะจะมีพยาบาลมาอธิบายขั้นตอนการเจาะและผลที่อาจเกิดขึ้น..เซ็นต์เอกสารทั้งเราและสามียืนยันการเจาะ...แต่พอถึงเวลาเจาะจริงๆ...อยากจะบอกว่าเกือบจะไม่รู้สึกเจ็บเลยค่ะ...ตั้งแต่คุณหมอทายาฆ่าเชื้อที่ท้องท้องมันก็เย็นๆๆ..แต่สิ่งที่เราดูอยู่ตลอดคือเจ้าตัวเล็กในเครื่องอัลตราซาวด์ค่ะ....เพราะเราเห็นเค้าตลอดมันมีความสุข..ตื่นเต้น...จนหมอบอกว่าเจาะแล้วนะเราเจ็บจี๊ดๆๆตอนที่เข็มจะทะลุผนังมดลูกค่ะ...แป็บเดียวเราก็เห็นเข็มแทงเข้ามาอยู่ในถุงน้ำคร่ำแล้ว..เจ้าตัวเล็กดิ้นใหญ่..เราก็มัวลุ้นไม่ให้ลูกดิ้นมาถูกเข็ม..เรียกว่าลืมเจ็บเลยค่ะตื่นเต้นแทนลูก5555....หมอบอกว่าขอดูด 2 หลอดนะ...ไม่ถึง 10 นาทีค่ะทุกอย่างก็เรียบร้อยเจ้าตัวเล็กในพุงยังดิ้นอยู่..คงจะตกใจ55...เรานอนต่ออีก 30 นาทีกลับบ้านได้แล้ว...ผ่านไปสองวันตอนนี้สบายใจแล้วค่ะ..ไม่มีอาการผิดปรกติใด..ทำตามคำแนะนำทุกอย่างค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณแม่ที่จะเจาะน้ำคร่ำนะคะ..ไม่น่ากลัวค่ะ..ถ้าสงสัยเรื่องอะไรถามคุณหมอให้ละเอียดก่อนค่ะจะได้สบายใจ

จากคุณ : napharat_a
เขียนเมื่อ : 1 ก.พ. 53 13:36:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com