Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++สงสัยค่ะ Terrible Two นี่เป็นไงเหรอค๊ะ++  

สงสัยมานานแล้วค่ะ แต่ว่ายังไม่ใกล้ตัวซะที จนตอนนี้ พีพี ขวบกะสี่เดือนแล้ว มีพฤติกรรมแปลกๆค่ะ

+++ชอบตีแม่ค่ะ เราก็ดุว่า ตีแม่ไม่ได้น๊ะค๊ะ ป๊าเขาเวลาเห็นก็บอกพีพีห้ามตีแม่น๊ะ  แต่เขากลับหัวเราะอ่ะค่ะ   แล้วยังตีอยู่ค่ะ ตีเจ็บด้วย มีขย้ำด้วยค่ะ หน้าเรางี้บางทีเลือดซิปๆเลยค่ะ (ก่อนหน้านี้ เขาไม่ตีเราแบบนี้มาก่อนเลยค่ะ)

+++เวลาเราดุลูก ทำเสียง ดุมากกกกกน๊ะค๊ะ เขามองหน้าเรา แล้วสักพักก็หัวเราะค่ะ  แล้วยิ่งถ้าทำท่าจะตีมือเขา เขากลับตีมือเราอ่ะค่ะ  เฮ้อ ไม่รู้จะสอนยังไงดีให้เขารู้มั่งว่าบางอย่างไม่ควรเล่น ไม่ควรทำอ่ะค่ะ   เช่นพวกของมีคมที่บังเอิญเขาไปหยิมมา เราก็จะขอคืนเขาไม่ให้ เราก็แย่งมาจนได้  

คือก่อนนี้ เวลาเราขอของอะไรที่อยู่ในมือเขา เขาจะให้เราทุกอย่างเลยน๊ะค๊ะ เดี๋ยวนี้กลับ ไม่ยอมให้ซะงั้นแหละ งง เลย

หรือเขาจะรู้ว่าในที่สุดเราไม่เคยตี หรือทำโทษเขาเลย เขาเลยไม่กลัวเราเลยค๊ะ แต่พอพ่อเขาดุนิ้ดเดียวเขาจะร้องไห้เลยน๊ะค๊ะ  แล้วถ้าจะทำโทษลูกบ้างนี่วิธีไหนดีค๊ะ    (เราเลี้ยงลูกเองมาตลอดค่ะ แต่ก็จะมีพี่เลี้ยงหรือแม่บ้านด้วยตลอด มีช่วงที่ผ่านมาเดือนนึงนี่ก็เลี้ยงคนเดียวค่ะ พ่อเขาก็ออกไปทำงานค่ะ มีอาทิตย์ละสองวันจะเอา พีพี ไปเลี้ยงที่บ้านอากงอาม่าด้วยค่ะ)

+++บอกห้ามไม่ให้ทำอะไร จะไม่ฟังค่ะ ยิ่งทำอ่ะค่ะ ไม่เชื่อฟังเลยค่ะ     ซึ่งไม่ใช่ฟังไม่เข้าใจน๊ะค๊ะ      เพราะเวลาขอร้องให้ เก็บของ หรือ เอาของไปทิ้งถังขยะกลับทำได้ ทั้งๆที่บอกแค่ครั้งเดียว บอกให้เอาผ้าเช็ดก็ทำได้ค่ะ(แต่ไม่ได้เช็ดสะอาดหรอกน๊ะค๊ะ)  พูดง่ายๆว่า ถ้าบอก อย่า หรืออย่าทำ ไม่ได้ เขาไม่ค่อยเชื่อหน่ะค่ะ   อย่างตอนบ่ายร้อนๆ พีพีเขาจะอยากออกไปนอกรั้วบ้าน จะออกไปให้ได้เลย เราก็บอกว่า แดดมันร้อน อยู่ในบ้านดีกว่าลูก เขาก็ไม่ฟังค่ะ จะต้องออกไปให้ได้เลย บางทีใจอ่อน ก็ยอมให้ออกไปแป๊ปนึง

ซึ่งเราเห็นเด็กบางคน แม่เขาห้ามอะไร ทำไมเขาเชื่อฟังหล่ะค๊ะ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
เลยอยากจะมาถามเป็นความรู้ค่ะ ว่าไอ้ที่เคยๆได้ยินมา ที่ว่า Terrible Two นี่มันเป็นยังไงเหรอค๊ะ    แล้วอย่างไอ้อาการของ พีพี ข้างบนนี่ ใครมีข้อแนะนำอะไร ช่วยแนะนำทีค่ะ  ขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 03 ก.พ. 53 00:50:58

จากคุณ : land_girl
เขียนเมื่อ : 3 ก.พ. 53 00:43:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com