Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอนลูกหัดพูดกันดีกว่า .... เทคนิคสอนอ๊อตโต้-แอ๊ตต้าพูดค่ะ  

ก่อนอื่นต้องยอมรับก่อนนะคะว่าเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคนเร็วในบางเรื่อง แต่ก็ช้าในบางเรื่อง

แต่ส่วนหนึ่งที่ช่วยได้คือการกระตุ้นเด็กค่ะ

เราเองไม่ได้รีบร้อนอะไร เพราะบอกตรงๆว่าไม่เคยสอนลูกท่อง กขค abc หรือ 1-10 เลยด้วยซ้ำ จนเข้าโรงเรียนนั่นแหละค่ะ เพียงแต่เรากระตุ้นให้เค้าพูดสื่อสารมากกว่า เพราะอยากให้เค้าบอกความต้องการของตัวเองได้

ทั้งอ๊อตโต้และแอ๊ตต้าพูดได้ก่อน 1 ขวบนะคะ ตอนฉีดวัคซีน 1 ขวบเค้าพูดได้ไม่ถึง 10 คำค่ะ เป็นการพูดได้แบบเข้าใจความหมาย ไม่ใช่พูดตามคำลงท้ายของผู้ใหญ่

ซึ่งเราคิดว่าอ๊อตโต้และแอ๊ตต้าไม่ได้พิเศษแตกต่างหรือฉลาดกว่าเด็กอื่นจึงทำให้พูดได้ไวทั้งคู่
แต่เป็นเพราะการกระตุ้นและเทคนิคการเลี้ยงดูมากกว่าค่ะ

ตอนเล็กๆวัยเท่าๆกัน ทั้งอ๊อตโต้และแอ๊ตต้าพูดได้จำนวนคำ เราว่าไล่ๆกันะคะ ไม่ต่างกันมาก
เพียงแต่แอ๊ตต้าเค้าจะมีลักษณะเป็นเด็กผู้หญิงมากกว่า คือ ช่างเจรจา พูดไปเรื่อยได้ทั้งวันค่ะ เรียกว่าช่างพูดช่างคุยกว่าว่างั้นเหอ ส่วนอ๊อตโต้จะเงียบมากกว่า

ปัจจุบันแอ๊ตต้า 1 ขวบ 3 เดือนเต็มแล้วค่ะ พูดได้ตอนนี้เกือบ 50 คำแล้วค่ะ

ทั้งนี้วิธีการของเราอาจจะไม่ได้ผลในบางคน
แต่ก็อยากแชร์ให้คุณแม่ท่านอื่นลองอ่านดู เผื่อจะอยากนำไปปรับใช้
เพราะก็ไม่เสียหายอะไร

ปล. แอ๊ตต้าตื่นแล้ว ไว้จะมาต่อนะคะ

จากคุณ : ริน-otto
เขียนเมื่อ : 5 ก.พ. 53 11:40:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com