Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษา หน่อยค่ะ เต้านมอักเสบ ท่อน้ำนมอุดตัน ทรมานมาก ใครมีวิธีดีๆแนะนำด้วยค่ะ  

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ ลูก เดือนครึ่งเอง แต่มีปัญหา เครียด และทำให้เสียน้ำตาหลายครั้ง สงสารลูกมากเลยค่ะ

คือ เต้านมด้านซ้าย เป็นไตแข็ง เคยไปหาคลินิคนมแม่ เขาก็สอนให้บีบ เราก็บีบออกและปั้มออกด้วย

แต่หนึ่งสัปดา์ห์ผ่านไป มันก็ยังแข็ง และเริ่มแดง ปวดทรมาน จนไปหาหมอสูติ ค่ะ เขาบีบนม ออก พบน้ำนมมีสีแปลก ออกเขียว

เป็นหนองอ่ะค่ะ บีบออก ทรมานมากกกกกกกกก ค่ะ แล้วคุณหมอก็ให้กินยาแก้อักเสบ แล้วให้ลูกหยุดกินนม หนึ่งวัน ให้เราบีบหนองออกทุก สอง ชั่วโมง
แล้วนัดไปพบใหม่วันรุ่งขึ้น

พอไปพบหมอใหม่ หมอบีบนมอีก พบว่า หนองหมดแล้ว คุณหมอสั่งให้ลูกกินนมข้างทีมีัปัญหา แต่ลูกกินนมข้างนี้ได้ประมาณ 5-10 นาที แล้วก็ร้อง

เค้าก็พยายามดูดบิดตัวไปมา เจ็บหัวนมมากค่ะ นม มันไหลไม่ดี เอามือบีบมันก็ออก แต่ออกไม่เยอะ ออกแบบซึมๆ พอสลับให้มาดูดอีกข้าง เขาก็หยุดร้อง และกินอย่างมีความสุข

เราเอาเครื่องปั้ม ปั้มนมข้างที่เป็นไตออก ก็ออกน้อยด้วยค่ะ เข้าใจว่า ลูกคงดูดแล้วกินไม่ทันใจ

สงสารลูกมาก ควรทำยังไงดีคะ  ตอนนี้นมข้างที่เป็นไต ก็ยังเป็นอยู่  เราอยากให้ลูกช่วยดูด แต่ลูกก็คงไม่ถนัดที่จะพยายามดูดจนหมดเต้า

มีวิธีทำให้น้ำนมไหลดีๆไหมคะ
ตอนนี้ เครียดมาก เลยค่ะ หัวนมข้างที่เป็นไตแข็งๆ ก็แตก และเป็นก้อนสีขาวๆด้วยค่ะ แต่คุณหมอสูติบอกว่าปกติ เราเคยเอาเล็บสกิดๆ มันก็ไม่ออก มันเหมือนเป็นเนื้อปกติ

เป็นแบบนี้ เกือบเดือนแล้วค่ะ

เราควรทำไงดีคะ แนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : chatchapan
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 53 17:58:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com