Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แม่ๆ เวลาพาลูกกลับเมืองไทย จัดตารางอาหารลูกตอนบินอย่างไรคะ และรายละเอียดอื่นๆ  

กำลังจะพาน้อง Alice  เยี่ยมบ้านกลางเดือนนี้ค่ะ น้องอายุครบ 9 เดือนพอดีเป๊ะ กินนมแม่ตลอด กินอาหาร 2.5มื้อ
สงสัยระหว่างเดินทางน่ะค่ะ ว่าแม่ๆทำอย่างไรบ้าง

1 จัดตารางเวลาเหมือนตอนก่อนบินตลอดเวลาบิน ( 23ชม) แบบ กินทุก 4 ชม ตามของเดิมแป๊ะ (ยึดเอาจากเวลาของเราไม่เปลี่นเวลาจนกว่าจะถึงเมืองไทย) หรือว่าตามเวลาที่เค้าเสิรพอาหารบนเครื่องคะ

2 เราเอาอาหารขวดไปด้วย (พวกผลไม้) แล้วก็กิน นมแม่กับ baby biscuit เค้าจะขาดโปรตีนไหม เพราะทุกวันกินไข่ด้วยทุกมื้อ แต่ไม่กล้าเอาอาหารทำเองขึ้นเครื่องกลัวเสียกลางทาง      อาหารขวดเอาไปด้วย 5 ขวด พอไหมคะ  

ไม่เคยให้ลูกลองกินอาหารเด็กแบบที่มีเนื้อเลย พวก chicken dinner แบบนั้นน้ะเราว่าไม่น่าอร่อยเลยไม่เคยให้กิน

3 เราดันซื้อตั๋วให้ลูกด้วย(ไม่ได้อยากซื้อแต่มันมีเหตุให้ต้องซื้อ) สายการบินบอกให้เราเอา carseat  ไปด้วย ต้องเอาไปจริงๆหรือคะ แล้วถ้าขากลับเราให้ลูกเป็น lap child  ก็ไม่ต้องเอา carseat ขึ้นเครื่องใช่ไหมคะ
(ปล ขาไปสามีไปด้วย ขากลับสามีกลับก่อน จะให้เค้าหิ้ว carseat  กลับไปก่อน)

4 ตอนนี้เตรียมผ้าอ้อม (receiving blanket)  5 ผืน, diaper 7, ของเล่นเล็ก 3-4 ,หนังสือ 2, binky 2, sippy cup 1, baby wipe 1 small pack,motrim, saline solution, pesifier 2,  baby cereal 3 small portion, 5 baby fruit, baby biscuit,small baby lotion   ...ต้องเตรียม baby formula ไว้ผสมกับ  cereal หรือเปล่าคะ ปรกติผสมกับ นมแม่่แชแข็ง

5 ตอนเครื่อง takeoff and landing  ต้องให้กินนมกันปวดหู

6 แล้วพอมาถึงไทยแล้วเค้าใช้เวลาปรับตัว (ปรับเวลา) ประมาณเท่าไรคะ

ช่วยดูให้หน่อยค่ะว่ามีอะไรขาดเกิน ตอ้งเพิ่มไรบ้าง ตอนผ่านญี่ปุ่นจะมีปัญหาไหม
ขอบคุณแม่ๆทุกคนมากกก มากกค่าา

จากคุณ : joejeetha
เขียนเมื่อ : 10 ก.พ. 53 00:37:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com