Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คิดไม่ตก ช่วยโหวตหน่อยครับ สำหรับผู้ที่มีและยังไม่มีลูก vote  

ควรต้องมีลูก (7 คน)
  ไม่ควรมีลูกแน่นอน (4 คน)
  รอไปก่อนจนกว่าจะทำแน่ใจกว่านี้ แต่ก็อาจมีความเสี่ยงว่าแก่จนมีไม่ได้ (15 คน)
  ไม่ควรรอ มีไปเลย เดี๊ยวดีเอง (15 คน)

17.07%
  ควรต้องมีลูก (7 คน)
 9.76%
  ไม่ควรมีลูกแน่นอน (4 คน)
 36.59%
  รอไปก่อนจนกว่าจะทำแน่ใจกว่านี้ แต่ก็อาจมีความเสี่ยงว่าแก่จนมีไม่ได้ (15 คน)
 36.59%
  ไม่ควรรอ มีไปเลย เดี๊ยวดีเอง (15 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 41 คน

คือผมมีคำถามคิดไม่ตกเรื่องการมีลูกครับ ว่าควรมีหรือไม่มีอย่างไรเลยมาตั้งกระทู้ให้เพื่อนๆ โหวตกัน และช่วยออกความเห็นด้วยจะขอบคุณมากเลยครับ บอกประวัติเล็กน้อยเพื่อจะได้ประกอบการออกความเห็นของเพื่อนๆนะครับ
1. ฐานะผมไม่มีปัญหาเรื่องการมีบุตรครับ พอดีเกษียณแล้วครับ อายุ 37 ปี ไม่อยากทำงานแล้ว เพราะพอแล้ว( เงินไม่ได้มีมาก แต่รู้สึกว่าถ้าใช้แบบนิสัยเรามันเหลือๆแน่นอน )  วันๆเลยเอาแต่ กิน เที่ยว และก็ช่วยญาติๆ ทำงานเพื่อแบ่งเบาภาระเขา
2. ผมอารมณ์รุนแรงครับ กลัวมีลูกแล้วจะออกมาเหมือนผม
3. ผมช่วยเลี้ยงลูกได้ แต่ในใจก็คิดว่า ถ้าไม่มี แล้วใช้ชีวิตกับแฟน 2 คนจะสบายกว่าอย่างน้อยก็สบายกว่าเลี้ยงลูก ไป 20 ปีเห็นจะได้
4. แฟนกลัวตอนแก่ๆ ช่วยตัวเองไม่ได้แล้วไม่มีคนดูแล แต่ผมไม่กลัวครับ
5. ทรัพย์สินที่มี ตอนแก่คงต้องทำบุญอย่างเดียว ตอนนี้ก็อยากให้มีลูกมารับช่วงเหมือนกัน  เรื่องนี้ผมให้น้ำหนัก แต่แฟนไม่ให้น้ำหนักเลย
6. ผมไม่อยากมีห่วง กลัวลูกไม่สมประกอบ ลูกนิสัยไม่ดี  และก็ห่วงสารพัดเหมือนพ่อแม่ทั่วไป แต่แฟนผมบอกเรื่องนี้ทำใจได้ แฟนบอกว่าถ้าเลี้ยงให้ดีเขาก็น่าจะออกมาเป็นคนดีและมีภูมิคุ้มกันที่จะอยู่บนโลกที่โหดร้ายใบนี้ได้อย่างเอื้ออารีย์คนอื่นได้ด้วย  เรื่องนี้จังไม่ใช่ประเด็นใหญ่ของแฟนผม แต่เป็นประเด็นใหญ่ของผม
7. แฟนอยากมีเพื่อน ตอนผมตายก่อน ถ้ามีลูกก็จะดี แต่เรื่องนี้ผมก็ไม่คิดอย่างแฟน แต่ก็ตามใจเขาได้
8. ผมอยากมีลูก และได้เห็นการเติบโตเขา ส่งเขาไปโรงเรียนทุกวัน เห็นพัฒนาการต่างๆของเขา เรื่องนี้ แฟนกับผมเห็นตรงกันครับ
***จากข้อมูลทั้ง 8 ข้อนี้ผมควรมีลูกไหมครับ*****

จากคุณ : เปาหน้าดำ
เขียนเมื่อ : 18 ก.พ. 53 15:30:19

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com