Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้เตือน...ระวังอย่าปล่อยเด็กเล็กวัย 1-3 ขวบ เกี่ยวกับประตูจ้า.. vote  

ไม่รู้ว่าจะตั้งหัวข้อยังไงคะ แต่อยากเตือนเกี่ยวกับแม่ๆที่มีลูกวัย 1-3 ขวบค่ะ
วัยนี้กำลังรู้เรื่องเลยค่ะ เริ่มเล่นประตู เปิดปิดเองได้แล้ว
เข้าเรื่องนะคะ
วันก่อน แฟนถอยรถเข้าบ้าน (ทาวเฮ้าส์นะคะ) โดยให้นิวนิวอยู่ในบ้านที่มีประตู 2ชั้นคือ ประตูทึบและประตูเหล็กดัด โดยที่เค้าปิดแค่ประตูเหล็กดัด ไม่ได้ล็อคประตูทึบ ( ถ้าจะไขเข้าบ้านต้องเจอกับประตูทึบก่อนแล้วถึงไขที่ประตูเหล็กดัดค่ะ) เรากำลังให้อาหารหมาหน้าบ้าน พอเห็นเค้าปิดประตูเหล็กดัด เลยรีบวิ่งไปบ้านขณะเค้ากำลังถอย พร้อมยืนรอเค้า
พอเค้าถอยเสร็จ เราก็เลยบ่นว่า ทำไมไม่เอานิวนิวเข้าห้องก่อน เดี๋ยวนิวนิวเปิดประตูออกมา ตัวเองมองไม่เห็นแล้วถอยทับลูกนะ (ตัวเองกลัวมากเวลาเห็นข่าวประเภทนี้) เค้าก็บอกเราว่า ไม่หรอก นิวนิวเปิดไม่ได้หรอก

ตอนนี้นิวนิว 2 ขวบ สูง 84 cm นะคะ ซึ่งประตูที่บ้านความสูงจะประมาณ 92 cm (วัดด้วยตลับเมตรนะคะ) แค่นี้เขย่งเท้าก็เปิดได้แล้ว

ต่อมา เมื่อวานสดๆร้อนๆค่ะ

เพิ่งไปซื้อของที่ห้างชื่อดังที่นี้มาค่ะ นิวนิวก็ทำหน้าแดงพร้อมพูดว่า อึแตกแล้ว เราก็เลยพาไปที่ห้องน้ำ ส่วนแฟนก็วิ่งไปที่รถเอาแพมเพิสมาเปลี่ยน
พอเข้าห้องน้ำก็จัดแจงเอาแพมเพิสออก แล้วเช็ดอึ ไม่ได้เอาเบบี้ไวพ์มาเลยใช้กระดาษทิชชู่วิ่งไปชุบน้ำที่อ่างล้างหน้ามาเช็ดแทนไปก่อน รอบแรกก็ปกติค่ะ (ห้องน้ำกับอ่างห่างกันแค่ 2 ห้องน้ำเล็กๆเอง ไม่ถึง 2 เมตร)
พอรอบ 2 เราวิ่งไป วิ่งกลับมา งง..ทำไมประตูล็อค (มองจากข้างนอก ถ้าลูกบิดมีแถบเขียวจะว่าง แถบสีแดงจะไม่ว่าง) เราก็ตกใจ
พอดีแม่บ้านทำความสะอาดมา เราก็เลยบอกว่า ป้าคะ ลูกหนูอยู่ข้างใน ประตูล็อค
แม่บ้านก็งงๆเหมือนกันเค้าก็บอกว่า จะทำยังไง
เราก็ใจวูบเลยทันที... มองที่พื้นก็แคบมาก ลอดไม่ได้
เราก็เลยบอกนิวนิว ...นิวนิวล็อคทำไมเนี่ย เปิดให้ม่าม๊าหน่อย
เหมือนรู้เรื่อง คุณเธอก็เปิดประตูได้ ....ดีใจมากๆๆๆ
พอออกมาเลยเล่าให้แฟนฟังค่ะ ว่า นิวนิวล็อคประตูห้องน้ำ ตกใจมากคิดว่าจะทำยังไง คิดว่าคงต้องให้คนมาช่วยปีนซะแล้ว

ตอนนี้ก็กำชับแฟนค่ะว่า อย่าประมาทคิดว่าลูกเปิดไม่ได้ ถ้าเหตุการณ์ที่เปิดประตูกลายเป็นที่บ้านตอนแฟนถอยรถเข้า จะเป็นยังไง

เราถ่ายคลิปมาด้วยค่ะ ให้นิวนิวสาธิตว่าเค้าเปิดยังไง จะลองลงคลิปให้ดูนะคะ

จากคุณ : vilailuk_j
เขียนเมื่อ : 20 ก.พ. 53 08:14:42

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com