Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+ + + + " น้องคะ พี่ฝากลูกแป๊บนึงได้ัมั้ยคะ เดี๋ยวพี่เดินไปหยิบของอีกอย่างนึงก่อน" + + + + vote  

มีเรื่องจริงอยากจะเตือนใจพ่อแม่ห้องชานเรือนกันครับ เพิ่งไปเจอมาเมื่อเย็นนี้เองครับ

แต่ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นตกใจนะครับ เพียงแค่อยากนำมาเล่าสู่กันฟังอ่ะครับ

เมื่อเย็นนี้ผมแวะไปซื้อของที่ Tesco Lotus อ่ะครับ ตอนชำระเงินก็ต่อคิวตามปกติครับ

โดยที่มีคุณแม่กับหนุ่มน้อยคนนึงต่อคิวชำระเงินต่อจากผม

คาดว่าหนูน้อยน่าจะราว 3-4 ขวบได้ครับ โดยหนูน้อยคนนั้นยังนั่ง ที่นั่งในรถเข็นได้ครับ

ขณะที่รออยู่นั้น ก็ได้ยินคุณแม่คุณลูกคุยกันน่ารักมากครับ แต่แล้วคุณแม่ก็อุทานออกมาเสียงดังประมาณหนึ่งครับ เรื่องราวเป็นดังนี้ครับ

(บทสนทนาตามที่จับใจความได้นะครับ ของจริงอาจไม่เหมือนอย่างนี้)

แม่: อุ๊ย แม่ลืมซื้อไข่ ทำไงดี

ลูก: ....... (หันไปมา)

แม่: อ๊ะไม่เป็นไร เดี๋ยวเราค่อยไปซื้อทีหลังก็แล้วกัน

ระหว่างนั้น คุณแม่ก็ดูเหมือนสองจิตสองใจว่าจะกลับไปเอาไข่ดีมั้ย

เพราะคิวค่อนข้างยาว ถ้าเข็นรถออกไปแล้ว ต้องรออีกนานเลย

ลูก: .... (เพลินกับการดูโฆษณาที่ Lotus เอาจอทีวีมาติดตรงที่ชำระเงิน จำได้ว่าเป็นโฆษณานม Enfa ชุดทีเด็กเป่าใบไม้)

แม่: (หันมาเรียกพนักงานโลตัสที่เดินผ่านมาพอดี) "น้องคะๆ พี่ฝากลูกหน่อยได้มั้ยคะ พี่ลืมซื้อไข่ เดี๋ยวพี่วิ่งไปหยิบไข่แป๊ปเดียว"

ผม: (หันมามองด้วยความแปลกใจ พลันนึกถึงเรื่องราวร้ายๆต่างๆที่เกิดขึ้นกับเด็กที่ได้อ่านจากชานเรือน)

พนักงานโลตัส: "งั้นเดี๋ยวพี่ฝากน้องแคชเชียร์ที่ช่องพี่นี่แหละค่ะ"

ผม: (อยากจะเสนอตัวช่วยดูน้องให้ เพราะกลัวว่าถ้าฝากคนอื่นจะเป็นอันตราย แต่เกรงว่าหน้าตาผมเหมือนที่โจรไปหน่อย กลัวคุณแม่จะยิ่งตกใจ เลยไม่เอาดีกว่า)

แม่: (ลังเล และสุดท้ายตัดสินใจไม่ไปเอาไข่)

เอาเรื่องนี้มาเล่า ไม่ได้ต้องการตำหนิคุณแม่ท่านนี้อ่ะครับ และไม่ได้บอกว่าพนักงานโลตัสไม่น่าเชื่อถือ

แต่อยากฝากเตือนใจพ่อแม่ชานเรือนทุกคนครับ เดี๋ยวนี้คนไว้ใจกันยาก อันตรายก็มีมากด้วยครับ

"ยอมเสียเวลาซักนิดดีกว่านะครับ"

หมายเหตุ: ในภาพไม่มีคุณแม่คุณลูกนะครับ ถ่ายบรรยากาศการชำระเงินเฉยๆครับ

แก้ไขเมื่อ 25 ก.พ. 53 21:11:43

จากคุณ : QA Manager
เขียนเมื่อ : 25 ก.พ. 53 21:08:42

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com