Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขออนุญาตสรุปซักทีค่ะ ความแตกต่างระหว่างเป้อุ้มและเบบี้สลิง vote  

ขออนุญาตเขียนตรงนี้อีกทีนะคะ ระหว่าง เป้อุ้ม กับ เบบี้สลิง ..
ทั้งสองอันนี้มีทั้งจุดดีและจุดด้อยที่ต่างกันค่ะ

1. เป้อุ้มดีกว่าตรงที่กระจายน้ำหนักไปที่ไหล่สองข้างค่ะ จะปวดไหล่น้อยกว่าเบบี้สลิง ที่น้ำหนักพาดไปที่บ่าข้างเดียว

2. เบบี้สลิงดีกว่าตรงที่เอาลูกเข้าง่ายกว่าค่ะ อุ้มอยู่แล้วเอาเบบี้สลิงพาดได้เลย แต่เป้อุ้มจะต้องใส่เป้ก่อน แล้วค่อยใส่ลูก

3. ถ้าเด็กตัวไม่หนักมาก baby sling เอาอยู่ ใช้ก้อง่าย แต่ถ้าหนักกว่านั้น ต้องใช้เป้อุ้ม แต่เป้อุ้มบางชนิด อุ้มนาน ๆ ไปก้อปวดหลังเหมือนกัน

4. เด็กที่ต้นขาใหญ่ เวลาเข้าเป้อุ้มบางยี่ห้อที่ขาเล็ก จะเจ็บต้นขานะคะ ถ้าซื้อเป้ช่วยพิจารณาต้นขาลูกด้วย

5. เป้อุ้มบางยี่ห้อ เช่น เป้อุ้มคอมบิรุ่นสะพายข้าง เป็นเป้อุ้มที่เอาเด็กใส่ง่ายมาก แค่จับวางลงเหมือนเบบี้สลิง และช่วยแก้ไขปัญหาไหล่รับน้ำหนักข้างเดียว เพราะน้ำหนักเด็กจะถ่ายไปลงที่สะโพก แต่ราคาค่อนข้างแพง และเมืองไทยไม่ได้เอามาขาย ต้องพรีเอา ราคาประมาณ 2400-2600 บาทค่ะ

6. ไม่สนับสนุนให้อุ้มเด็กหันหน้าออก โดยเฉพาะเด็กที่น้ำหนักมากกว่า 8 กิโล เพราะน้ำหนักจะไปกดที่กระดูกสันหลังของเด็ก เด็กทารกนะคะ กระดูกยังอ่อน ระวังกระดูกคด แล้วจะแก้ไขไม่ได้เลย

จากคุณ : ผีกองกอย
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 53 08:04:57

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com