Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยค่ะ...นี่มัน white dot หรืออะไรคะ vote  

ลูก 7 เดือนกว่าแล้วค่ะ
ยังให้นมลูกทุกวันตอนเช้าและตลอดคืน
กลางวันปั๊มสองรอบค่ะ
สองสามวันมานี้ อาการเจ็บแปลบที่หัวนมมาอีกแล้วค่ะ
เริ่มเป็นเต้าแข็งๆ ปวดไปถึงรักแร้เลย

สังเกตดูที่หัวนมมีจุดขาวขึ้นมา ใหญ่ประมาณหัวไม้ขีด
แต่ไม่เป็นเหมือนสิวอุดตันนะคะ
มันเป็นเหมือนสิวอักเสบ  ที่มีเยื่อบางๆ หุ้มอยู่น่ะค่ะ
เคยอ่านข้อมูลแม่ๆ white dot มันจะเป็นเหมือนหัวสิวอุดตันแข็งๆ ใช่ป่ะคะ
สะกิดออก จะมีนมพุ่งตาม

แต่ของเราเป็นเหมือนสิวอักเสบค่ะ
เคยเอาเข็มสะกิด กลายเป็นแผลเปิดเลย - -“ เจ็บมากๆ ค่ะ
สีขาวนั้นก็ยังอยู่  เหมือนกับเป็นหนองมากกว่า white dot

คราวนี้เลยไม่กล้าไปสะกิดออกอีก  เกรงว่าจะกลายเป็นแผลติดเชื้อ  จะไปกันใหญ่

ตกลงมันคือ white dot ใช่หรือไม่คะ
White dot มันมีหลายแบบรึเปล่า ทำไมมันไม่มีหัวแบบแข็งๆ ให้เราบีบออก
หรือมันไม่ใช่  แล้วมันคืออะไรคะ  หรือว่าเราเป็นหนอง - -“

แล้วควรทำอย่างไรคะ  ควรสะกิดมันแล้วบีบให้ออกซะ
หรือว่าทำอย่างไรดี  
ให้ลูกดูดก็เจ็บมากๆค่ะ น้ำตาร่วงเลย
ลูกดูดแรงมาก นานด้วย เจ็บเหมือนหัวนมแตกเลยค่ะ
แต่สีขาวก็ไม่หายไปซักที

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

จากคุณ : miniONE
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 53 13:49:20

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com