Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

๐๐๐๐กั๊ตกั๊ตสตอรี่ ตอน หายหน้าไปนาน เริ่มคิดถึงผมกันแล้วใช่ม้า??๐๐๐๐  

มาแล้วค่าาาาาาา... หลังจากหายหน้าหายตาไปนานมั่กๆ จนต้องมีคนไปตาม ทั้งใน MSN FB และหลังไมค์ ท่วมท้น ท่วมท้น ล่าสุด ตามกันหน้าไมค์กันเลยเชียว อิอิ

http://www.pantip.com/cafe/family/topic/N9262673/N9262673.html

ขอบคุณทุกๆ คนมากเลยนะคะ ทั้งคนที่มาตามในทู้ และคนที่ตามนอกทู้ ขอบคุณที่ยังไม่ลืมลูกลิงแสบ และยังคิดถึงกันอยู่มากมาย ช่วงนี้หนิงยุ่งมากๆ เลยค่ะ ทั้งงานออฟฟิศ ทั้งยุ่งเรื้องน้องสาว ที่น่าภูมิใจ เพราะเอ็นท์ติด สถาปัตย์ฯ ธรรมศาสตร์ แต่ก็วุ่นวายเยอะแยะ ไหนจะเรื่องสอบสัมภาษณ์ ซื้อเสื้อผ้า หาหอพัก และยังมีอื่นๆ อีกมากมายตามมา

สุดท้ายก็โปรเจ็คใหญ่ของตัวเอง ย้ำ ของตัวเอง เพราะใหญ่สำหรับตัวเอง คนเดียว แต่สำหรับคนอื่นอาจดูจิ๊บๆ เดี๋ยวถ้ามีอะไรเป็นรูปเป็นร่างกว่านี้แล้วจะมาเล่าให้ฟังกันนะคะ

ทั้งหมดนี้แหละค่ะที่ทำให้ไม่ได้เข้าพันทิปกันเลยทีเดียว ทั้งๆ ที่คิดถึงมากมาย แต่ถ้าเข้าปุ๊บ อิอิ งานการไม่ได้ทำแน่นอน เพราะมันจะติดหนึบ..

มาถึงลิงแสบกั๊ตกั๊ตที่ทุกคนถามถึง ตอบได้คำเดียวค่ะว่าแสบเหมือนเดิม และล่าสุดเมื่ออาทิตย์ก่อนไปหาหมอฉีดวัคซีน 1 ขวบครึ่ง น้ำหนัก 11 กก. และส่วนสูง 81.5 ซม. (อิอิ ผมไม่เตี้ยแล้วนะค้าบ..) ส่วนพัฒนาการช่วงนี้ พูด พูด พูด แล้วก็พูด...

@ มาหมี่จ๋า ปาป๊าจ๋า ม่าม่าจ๋า กงกงจ๋า มีจ๋า มาจ๋า ป้าสุจ๋า ป้าน้อยจ๋า จ๋า จ๋า จ๋า หวานมาก จิกต่อ (เจ๊กต่อ) อี๊นุ้ย น้อง พี่

@ ปา หมา จ๊าง (ช้าง) อิ๊ปโป (ฮิปโป) กิ้งก่า แมวเหมียว จียาฟยาว (ยีราฟคอยาว) จอเจ้ (จระเข้) คิงคอง งู แพนด้า วัว ไก่กุ๊กกุ๊ก เป็ด ก๊ากก๊าก หมูกู๊ดกู๊ด ลิงจิ๊กจิ๊ก

@ รถมา รถไป รถเล็ก รถใหญ่ ตุ๊กตุก มอไจ (มอเตอร์ไซค์) ดูซ้าย ไปเลย ไปกัน ไปเที่ยว ไปไป ป๊าไป รถวิ่ง

@ ปังเปง (ฟังเพลง) เปิดแป (เปิดแอร์) ดูแมว ดูทีวี เปิดทีวี ปิดไฟ เปิดไฟ เช็ดหน้า ถอดเกง แป่มแป๋ม (อาบน้ำทั้งวันค่ะ) น้ำไหล น้ำพุ ฟอเท่น (Fountain) ท่อท่อ น้ำท่อ ดูปา ปาเยอะแยะ แต่งตัว เหน่นเน้น กินนม แหม่มแหม่ม ถ่ายรูป หาน้อง จิกต่อเปิดตู (เจ็กต่อเปิดประตู) ป๊าคุย (คุย VDO Cam กับป๊า) กินติม (กินไอติม) อ่านหนังฉือ ไปเว่น กินปังปัง ร้อนจี๋เลย ไฟช็อต กัวกัว

@ ทุกครั้งที่แกะของ เทนม เปลี่ยนแน้ปปี้ ลิงแสบก็จะมาหยิบซากไปแล้วพูดว่า ทิ้งหยะ ทิ้งหยะ (ทิ้งขยะ) แล้วก็ถือเดินไปทิ้งขยะ ทุกครั้งที่เห็นไม่ว่าจะใครก็แล้วแต่ถอดเสื้อผ้า ก็จะพูดว่า ใส่ก้า (ใส่ตะกร้า) พร้อมทั้งถือเดินเอาไปใส่ตะกร้า มารยาทดีมาก

@ มีวันนึงอมโทรศัพท์หนิงซะน้ำลายเยิ้ม เสียงไม่ออกเลยบอกว่า กั๊ตกั๊ตทำโทรศัพท์มามี้เจ๊ง ตั้งแต่นั้นมาก็กลายเป็นว่า โทรสับเจ๊ง

@ ล่าสุด มาเป็นชุดค่ะ จกเจกเอย น้ำทมเมก ต่ายยอยกอ แปลว่า โยกเยกเอย น้ำท่วมเมฆ กระต่ายลอยคอ แต่ร้องได้เท่านี้ค่ะ อีกซักพักคงได้ทั้งเพลง

@ นับ หนึ่ง-สิบ one-ten ได้คล่องมากกกกก เหมือนท่องอาขยาน เลย และกำลังจะเริ่ม A B C ค่ะ

@ บ้าชมตัวเองค่ะ เวลาทำอะไรได้ก็ต้องบอกต่อท้ายว่า "เก่งมาก" 555555555

@ กั๊ตกั๊ต กั๊บผม และสุดท้ายเมื่อวันก่อน ตอนหนิงกำลังจะไปอาบน้ำ เดินมาเปิดผ้าเช็ดตัวแล้วหันมามองหน้าหนิงพร้อมทั้งยิ้มตาปิดแล้วพูดว่า มาหมี่จ๋าโป่โป๊ อืมนะ แสบจริงๆ

ส่วนมากจะพูด 2 พยางค์ค่ะ แต่ล่าสุดเริ่มเป็น 3-4-5 พยางค์แล้วแต่ประโยคค่ะ ที่สำคัญ พูดตามเราพูดทุกคำเลยค่ะ ไม่เว้นแม้แต่คำว่า “เสื้อแดง” เฮ้อ!

สำหรับพัฒนาการด้านอื่นๆ

@ ที่เห็นได้ชัดเลยคือวิ่งค่ะ วิ่งตลอดเวลา จากกำแพงบ้านด้านนึง ไปอีกด้านนึง (ประมาณ 15 เมตร) วิ่งไปวิ่งกลับ ทั้งวันจริงๆ

@ กินอาหารได้มากบ้างน้อยบ้างในแต่ละมื้อ แล้วแต่อารมณ์ ไม่เกี่ยวกับรสชาติ เพราะอาหารอย่างเดียวกันเด๊ะ วันนึงกินได้ 2 คำ อีกวันนึงกินเกลี้ยงเลย แต่ชอบกินขนมปังเป็นที่สุด (มีคนเคยทักตอนเล็กๆ ว่า กั๊ตกั๊ต ชาติที่แล้วเป็นฝรั่ง รักเมืองไทยมาก ตายไปเลยขอมาเกิดเป็นคนไทย เลยกลายมาเป็นกั๊ตกั๊ต ป๊าเลยตั้งข้อสัณนิษฐานว่า น่าจะเป็นคนอังกฤษ เพราะกั๊ตกั๊ตมีโอกาสได้ไปลอนดอนตั้งแต่ยังไม่ขวบ... ว่าไปนั่นนะป๊า)

@ กินนมเก่งมาก วันนึง 28-30 ออนซ์ได้ค่ะ ทั้งนมผง นมกล่อง นมแม่ (สต็อก) และดูดเต้ามื้อสุดท้ายก่อนนอนและมื้อเช้ามืดก่อนตื่น

@ มีฟัน 16-18 ซี่แล้วค่ะ อันนี้ดูจากตอนจ๊ากได้เท่านั้นค่ะ เพราะไม่ยอมอ้าปากให้สำรวจ อ้าปากเล็กๆ ให้แปรงฟันและเช็ดฟันเท่านั้น

@ ชอบเล่นน้ำมากเหมือนเดิม วันๆ นึงอาบน้ำเป็น 10 รอบได้ เพราะอากาศร้อนด้วย และลิงแสบชอบมายืนหน้าห้องน้ำแล้วทำท่าจะถอดเสื้อผ้าเอง (เสื้อยังถอดไม่ออก แต่ถอดกางเกงเองได้แล้ว) แล้วบอกว่า อาบน้ำแป่มแป๋ม อาบทีนึงก็ไม่ค่อยจะยอมเลิกค่ะ ต้องยื้อยุดฉุดกระชาก แต่ถ้าเป็นช่วงกลางวันที่ร้อนมากๆ หนิงก็ให้เล่นไปซักครึ่งชั่วโมงแล้วค่อยขึ้น ก็ต้องฉุดกันออกมาอยู่ดี (- -‘)

@ เวลาเล่นกระดานแม่เหล็ก ถ้าติดกลับหัวกลับหาง เค้าจะหมุนหัวขึ้นมาให้อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง อันนี้ไม่ได้สอนเลยค่ะ เห็นครั้งแรกหนิงยังงงเลยว่ารู้ได้ไง ทั้งๆ ที่เวลาดูหนังสือบางทียังดูกลับหัวอยู่เลย

@ ชอบดูหนังสือมากกกก ชอบเป็นชีวิตจิตใจ นั่งดูได้เป็นชั่วโมงๆ แล้วก็พูดไปเรื่อยเปื่อย สัตว์ตัวนู้นตัวนี้ คนนี้มอมแมม แปรงฟัน คุณพ่อ คุณแม่ เป็นคุ้งเป็นแควเลยแหละค่ะ แต่ชอบที่สุดก็คงจะเป็นหนังสือป๊อบอัพ เพราะจะเป็นเล่มแรกๆ ที่หยิบขึ้นมาก่อน ปลื้มจริงๆ ลูกชอบหนังสือเนี่ย เพราะเด็กๆ เค้าไม่เอาเลยนะคะ อย่าว่าแต่อ่านนิทานให้ฟังเลย หยิบหนังสือให้จับๆ แล้วเอาเข้าปากเท่านั้นเอง แต่อยู่มาวันนึงอยากจะดูก็ไปนั่งเปิดดูเลย หนิงงี้ตาค้าง แต่แอบดีใจมากอยู่ อิอิ

@ เริ่มดื้อค่ะ ปกติก็ดีอยู่หรอก แต่ถ้ามีอะไรไปขัดใจนิดเดียว ร้องจะเป็นจะตาย โอ๋ยังไงก็ไม่เงียบ (หนิงปล่อยเลย แต่คนอื่นก็โอ๋ไป) จึงเรียนรู้ว่า ถ้าขัดใจปุ๊บต้องรีบเบี่ยงเบนความสนใจในทันที เพราะถ้าเริ่มร้องแล้ว ยากจะกล่อมค่ะ

ประมาณนี้แหละค่ะ

ทีนี้ก็มาถึงโฉมหน้าลูกลิงสุดแสบกันแล้ว หนิงไม่ได้ไปไหนเลยค่ะ ทำแต่งาน ดังนั้น แทบไม่มีรูปกันเลย บังเอิ้น บังเอิญ วันก่อนพาลูกลิงไปเยี่ยม น้องผึ้ง จอมมารพุงโต เอากล้องไปด้วย แต่ไม่ได้ถ่ายน้องผึ้งกับน้องพัทนะคะ เพราะไม่ได้เจอกัน เลยได้ถ่ายแต่ลิงแสบมาให้ดูกันค่ะ

พาไปเดินที่สวนเล็กๆ แต่ร้อนสุดๆ เลยค่ะ พอเห็นน้ำปุ๊บก็เป็นอย่างนี้เลย

จากคุณ : ninlaning
เขียนเมื่อ : 18 พ.ค. 53 09:26:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com