Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

** อันตรายจากสายจูงเด็ก  

ส่วนตัวแล้วสนับสนุนการใช้สายจูงเด็กครับ ผมมีลูกขวบสองเดือนกำลังหัดเดินเลย แล้วสายจูงช่วยได้มากครับ อย่างน้อย 3 ครั้งที่เขาล้มแล้วสายจูงช่วยไม่ให้หัวฟาดพื้น

เมืองนอกการใช้สายจูงเป็นเรื่องปกติครับ แต่เมืองไทยยังมองว่าตลก และมองว่าเป็นหมาไปนั่น ซึ่งผมไม่แคร์ครับ ลูกผมปลอดภัย จะเป็นหมาเป็นหมูก็เรื่องของผม

อย่างไรก็ตามการใช้สายจูงนั้นต้องเข้าใจก่อนครับว่า ต่างจากการจูงหมา เพราะว่าสายจูงหมานั้น เราเป็นคนควบคุมหมาให้ไปซ้ายไปขวาตามที่เราต้องการ แต่สายจูงเด็กนั้น เราต้องเน้นอิสระให้เด็กเดินครับ ไม่ใช่จูงแบบหมา ดังนั้นเราควรปล่อยสายจูงให้หย่อนเป็นอิสระเล็กน้อย ถ้าสายยาวไปก็พันไว้กับมือเราก็ได้ เด็กจะเดินไปทางไหน เราก็ต้องเดินตามให้สายหย่อนเล็กน้อยตลอด เด็กจะไม่รู้สึกเดินแล้วเหมือนมีคนคอยกระตุกอยู่ตลอดเวลา เด็กจะรำคาญและไม่ชอบ

เราจะใช้วิธีเกร็งแขนหรือกระตุกกลับเบาๆ เฉพาะเวลาที่เขาเข้าใกล้อันตรายเท่านั้น เช่นบันได ชั้นวางของ ทางเดินมุมที่มองไม่เห็น ฯลฯ แต่ที่สำคัญคือเวลาหกล้มจะช่วยได้มาก เพราะทันทีที่เด็กหกล้ม เพียงแค่เรา ดึงกลับและเกร็งแขนเบาๆ หน้าเด็กจะไม่ฟาดพื้นครับ

แต่ถ้าเราจะเรียกให้เด็กเดินไปในทิศทางที่เราต้องการ ก็ใช้วิธีเข้าไปคุยกับเขาและจูงมือหรืออุ้มจะดีกว่าครับ อย่ากระตุกซ้ายขวาเหมือนหมา เด็กจะงงครับ สายจูงแค่ช่วยป้องกันครับ ไม่ใช่ใช้บังคับทิศทาง

ส่วนอันตรายจากสายจูงที่ควรระวังก็คือ ต้องเก็บม้วนให้เรียบร้อย อย่าให้ลากพื้น "เด็ดขาด" เพราะ

1. เด็กจะสะดุดล้ม
2. รัดคอเด็ก
3. อันตรายมาก!! ถึงชีวิตได้ คือถ้าเราอุ้มเด็กขึ้นบันไดเลื่อนหรือลิฟต์ แล้วไม่ปลดสายออก ปล่อยห้อยแกว่งไปมา ปลายสายจะถูกดูดเข้าไปหนีบกับบันไดหรือลิฟต์ได้อย่างรวดเร็ว น่ากลัวมากครับบบ พึงระวังครับ

อย่างไรก็ตาม สนับสนุนให้ใช้ครับ อย่าได้แคร์สายตารอบข้าง

จากคุณ : คุณพ่อ
เขียนเมื่อ : 24 พ.ค. 53 11:29:26 A:124.120.143.60 X: TicketID:014053

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com