Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

...เมื่อลูกโหยหา " พ่อ " ...  

ช่วงนี้มีเหตุการณ์ของลูก 3 เหตุการณ์ อยากเล่าให้ฟังคะ

เหตุการณ์ที่ 1 เกิดขึ้นขณะนอนคุยกันก่อนนอน

ลูกชาย : แม่มีแฟนหรือยังครับ
เรา : ทำมั๊ยเหรอ แล้วแม่มีแฟนได้มั๊ย
ลูกชาย : ไม่ได้ ( สักพักก็บอกว่า ) อืม..มีก็ได้นะ แล้วแฟนแม่ตัวโตมั๊ย
เรา :  (หัวเราะ) เกี่ยวไรกันเนี๊ยะ
ลูกชาย : ก็ถ้าแฟนแม่ตัวโต เตียงมันไม่พอนอนแน่ ๆ

เราเข้าใจว่า ลูกเข้าใจความหมาย " แฟนของแม่ ก็คือ พ่อ " ได้ชัดเจนขึ้น เมื่อเกิดเหตุการณ์ที่ 2 ตอนดูการ์ตูนช่อง 9 ที่เกี่ยวกับฟุตบอล

เรา : นับอยากเป็นนักฟุตบอลมั๊ย
ลูกชาย : เป็นก็ได้นะ แต่แม่ต้องมีแฟนก่อน
เรา : เอ๊า...เกี่ยวไรกับแฟนแม่อีกละนี้
ลูกชาย : (อธิบายอย่างตั้งใจ ) ก็ถ้าแม่มีแฟน ผมก็มีพ่อ พ่อเป็นผู้ชายสอนแตะฟุตบอลได้ แม่เป็นผู้หญิงสอนไม่ได้หรอก
เรา : ( ยิ้มแห้ง..เดินเข้าห้องน้ำไป งุงิ งุงิ )

2 วันก่อน พ่อของลูก โทร.มาคุยเรื่องเอกสารในการเบิกจ่ายค่าเทอม เค้าขอคุยกับลูก 2 คนพ่อลูกคุยกัน เหมือนรู้จักกันมานานนนนน เหมือนอยู่ด้วยกันทุกวันนนนนน และเหมือนรักกันมากกกกก
พ่อของลูก : ทำอะไรอยู๋ครับคนเก่งของพ่อ
ลูกชาย : ก็คุยโทร.กับพ่อไงครับ พ่อครับที่ ร.ร.ของผมมี ไดโนเสาร์ตัวโตมาก
พ่อของลูก : เหรอครับ ลูกชอบ ร.ร.ใหม่มั๊ย พ่อส่งค่าเทอมฝากแม่ไปให้แล้วนะ
ลูกชาย : ครับพ่อ...พ่อครับ ผมอยากแตะฟุตบอลเป็น พ่อมาสอนผมได้มั๊ยครับ
พ่อของลูก : ครับลูกถ้าพ่อว่าง พ่อจะไปหาลูกนะ
ลูกชาย : ครับพ่อ
พ่อของลูก : แม่ไปไหนแล้วลูก
ลูกชาย : อ๋อ แม่ปวดท้องครับ
พ่อของลูก : ห๊า ... แม่มีน้อง
ลูกชาย : ( หัวเราะ ) แม่ปวดท้อง ไม่ได้มีน้องครับ แม่บอกว่าไม่มีน้องแล้ว มีผมคนเดียว
พ่อของลูก : ครับ...นับครับ พ่อรักลูกนะ รักมาก คิดถึงมาก เข้าใจมั๊ยลูก
ลูกชาย : แต่ถ้าผมจะรักพ่อ ผมต้องถามแม่ก่อนนะว่าแม่ให้รักมั๊ย
เราทนฟังต่อไม่ได้ เราเลยส่งสัญญาณบอกลูกว่า เราง่วงนอนแล้ว ลูกก็เลยตัดบทบอกว่าจะนอนแล้ว

กลางดึกคืนนั้น อยู่ ๆ ลูกที่นอนกอดเราอยู่ก็ถามเราขึ้นมาว่า
ลูกชาย : แม่ครับ แม่รักพ่อมั๊ย
เรา :  อ่อ พ่อกับแม่ไม่ได้รักกันแล้ว ถึงไม่ได้อยู่ด้วยกัน
ลูกชาย : ทำมั๊ยพ่อกับแม่ไม่รักกัน
เรา :  ก็แม่ก็เอาความรักที่มีให้พ่อมารักลูก ส่วนพ่อก็เอาความรักที่มีให้แม่มารักลูกไงครับ รักเยอะ ๆ เลย
ลูกชาย : แล้วถ้าไม่รักกันแล้ว เป็นเพื่อนกันได้มั๊ย ( น้ำเสียงเศร้า ๆ )
เรา : ได้ พ่อกับแม่จะเป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน
ลูกชาย : ( ถามเบา ๆ เหมือนกระซิบ ) แล้ว...ผม...รักพ่อ...ได้มั๊ย
เรา : ( แทบจะไม่มีเสียงพูดออกมา )  บอกลูกว่า " รักได้ครับ เพราะเค้าเป็นพ่อของนับ "

เราโกหกลูก ไม่ได้นะคะว่าพ่อของลูกตายแล้ว
หลีกเลี่ยงที่จะบอกลูกไม่ได้ด้วยว่า ว่าพ่อของลูกมีคอบครัวใหม่ มีแม่ใหม่ มีน้องคนใหม่
บอกลูกไม่ได้นะคะว่าพ่อเค้าทำอะไรไม่ดีไว้บ้าง
บอกลูกไม่ได้ด้วยว่า แม่เสียใจแค่ไหนเวลาที่ลูกถามถึงพ่อ

แต่เราสามารถที่จะหลีกเลี่ยงหรือหาวิธีที่จะตอบคำถามของลูกเกี่ยวกับพ่อ ให้ออกมาโดยที่ให้กระทบกับความรู้สึกของลูกให้น้อยที่สุด...ให้ได้

คงจะต้องหาคำตอบไว้ตอบลูกเรื่องพ่อ อีกเยอะเลย แต่ก็สนุกนะคะ เวลาหาคำตอบให้ลูกเกี่ยวกับพ่อ เพราะเค้าจะถามจนเราเกือบจะจนมุมหลายครั้ง ^_^

แต่ก็เชื่อนะ ว่า ความรักที่มีให้ลูก ลูกจะเข้าใจในสิ่งที่แม่อธิบายให้เข้าใจ ปัญหาของผู้ใหญ่ที่เด็กไม่ได้สร้าง แต่กระทบกับเค้าตรง ๆ ทั้ง ๆ ที่เค้าไม่ได้รู้เรื่องด้วยเลย..มันโหดร้ายเกินไปสำหรับเด็กตัวเล็ก ๆ คนหนึ่ง เสียเหลือทน

บอกตัวเองว่า ไม่เป็นไร
บอกลูกว่า ไม่เป็นไร

ไม่เป็นไรลูก...มีแม่อยู่อีกตั้ง 1 คน ...

เช้านี้ ...ส่งลูกไปโรงเรียน ลูกชายเจอคุณพ่อของเพื่อนมาส่งที่ ร.ร. คุณพ่อของเพื่อนตัวโตมาก ลูกชายบอกว่า " แฟนแม่ นับขอตัวเล็ก ๆ หน่อยนะ ตัวโตแบบนี้ น่ากลัว ดำด้วยนะนั้น "

ตอบลูกในใจ " จ๊ะ แม่จะหาแฟน ตัวเล็ก ๆ มาให้นับเตะเล่นน๊า " 55555

จากคุณ : run to me
เขียนเมื่อ : 8 มิ.ย. 53 12:52:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com