Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำเรื่องปั๊มนมแม่ค่ะ  

จะกลับไปทำงานวันที่ 1 ก.ค. 53 ค่ะ ตอนนี้ให้ลูกกินจากเต้าตลอด
และปั๊มเก็บตอนเช้าวันละ 5 ออนซ์ ได้ 15 ถุงแล้ว  ขอถามเลยนะคะ
1. ถ้าเราจะเริ่มปั๊มเป็นสต็อค (แบบให้ลูกเลิกดูดเต้า) นมจะพอให้ลูกกินต่อ
วันมั้ย เพราะตอนกลางวันไม่เคยรู้สึกคัดเต้าเลย เคยปั๊มแต่ได้แค่ออนซ์เดียว
คงมีแค่ให้ลูกดูดเท่านั้น กะว่าจะเริ่มปั๊มสิ้นเดือนนี้เลย
2. ถ้าเราจะเริ่มปั๊มทุก 3 ชม. ตอน 3 เดือน จะได้นมเยอะๆ มั้ย (สายไปมั้ย)
3. ตอนครบ 3 เดือนแล้ว เรากินน้ำเย็นได้หรือยัง
4. นมแม่ที่ออกจากช่องฟรีช  ละลายแล้ว กินไม่หมด เอาไปฟรีชใหม่ได้มั้ย
5. นมที่ละลายให้ลูกกินแล้วเหลือ  เก็บได้กี่ชม.  
6. เราใช้ตู้เย็นเก่าๆ เป็นแบบประตูเดียวมาเก็บนม โดยที่ไม่มีใครเปิดนอก
จากตอนเอานมไปเก็บหรือเอาออกมาใช้  (ไม่ได้แช่อย่างอื่นเลย แบบว่ามันเก่ามาก น้ำแข็งเกาะเร็วมาก)ตู้แช่นมมันแพง เลยคิดว่ามันคงทำงานคล้ายๆ
กัน นมที่ฟรีชแล้วแบบนี้เก็บได้นานกี่เดือน
7. ถ้าเรากลับไปทำงาน ตอนกลางวันย่าก็จะเลี้ยงแทน (ซึ่งย่าแก่แล้ว)
ขอคำแนะนำ ในการเตรียมนมไว้ให้คนแก่เลี้ยง  อยาก
เอาออกมาละลายเตรียมไว้ให้แกเลย  หรือทำอย่างไรให้ย่าไม่
คิดว่ามันยุ่งยาก (เด๋วแกจะไปชงนมผงน่ะ เพราะแกเคยบ่นว่ายุ่งยาก)

ถามเท่านี้ก่อนค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

แก้ไขเมื่อ 21 มิ.ย. 53 13:03:52

จากคุณ : meejane
เขียนเมื่อ : 21 มิ.ย. 53 13:03:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com