Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขำๆ สอนลูกสองภาษา เกินความคาดหมาย  

เป็นคะณแม่ลูกสามค่ะ คนที่สามเนี่ยะเราลองหัดเค้าพูดภาษา E ตั้งแต่ขวบนึงอ่ะ แต่เราเองไม่ได้เก่งภาษาค่ะ สำเนียงอาจจะไม่ได้เท่าไหร่ข้องใจตรงไหนกธจะถามเพื่อนหรือเด็กลูกครึ่งเอาว่าพูดงัยดี เค้าสอนได้ดีมากค่ะ เราก็จำมาสอนตัวเล็ก ส่วนๆพี่เค้าเราก็ไทยแท้นะ พี่เค้าจะจำคำศัพท์มาพูดกับน้องทีหลังค่ะ
ส่วนตัวเล็กก็ยังพูดไม่คล่องค่ะ ได้เป็นคำๆ ส่วนใหญ่จะพูดไทยมากกว่า ยังไม่พูดเป็นประโยคค่ะ และพูดไม่ชัดแมม่แปลได้คนเดียว ฮาฮา เค้าชอบหยิบหนังสือ ก ข มาให้เราอ่าน แม่ก็ดัดจริตอ่านเป็นภาษาอังกฤษค่ะ เช่นไก่เราก็จะอ่านว่า chicken, eggs ,bottle,ect.ตามแต่จะคิดคำศัพท์แต่ละตัวได้ ไม่ได้อ่านทุกวันค่ะ คิดว่าเกือบๆสามอาทิตย์อ่ะ  มีอยู่วันนึงพี่ทำการบ้านอยู่ตัวเล็กเลยหยิบหนังสือ ก ข พี่มาแล้วอ่านให้แม่ฟังมั้ง ชี้ไปที่ ม ม้า แล้วพูดว่า ย้อน ย้อน (ร้อน) แล้วเอามือแตะที่ ม ม้า เราก็งงๆ ว่าเค้าพูดอะไรแต่ดูท่าเค้าถึงรู้ว่า หมายถึง ร้อน คำว่า hose กับ hot เราออกเสียงเหมือนกันเค้าเลยเข้าใจว่าเป็นความหมายเดียวกันค่ะ แม่มันไม่ค่อยแอ็คโค่เท่าไหร่ผลลัพท์ก็เลยได้มาแบบนี้แหละ 55555

แม่ๆสองภาษาสอนลูกได้งัยบ้างส่งข้อมูลกันหน่อยนะคะ เผื่อเจอมุกแบบเรามั่ง น้องอายุ 1.6 ปีค่ะ กะลังหัดพูดหัดจำค่ะ เราเลยกลัวพูดผิดพูดถูก ท้อบ้างแต่ไม่ถอยค่ะ ยังคงสอนเค้าต่อไปแม้ว่าน้องจะพูดได้ช้าก็ไม่เป็นไรค่ะ

จากคุณ : kaimok50
เขียนเมื่อ : 24 มิ.ย. 53 11:07:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com