Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปูพื้นฐานภาษาอังกฤษให้ลูกตั้งแต่อายุเท่าไหร่ค่ะ แล้วสอนยังไงค่ะ  

ตั้งแต่เรายังเล็กจำความได้ เราอยากพูดภาษาอังกฤษเก่งๆ แต่ที่บ้านฐานะไม่ได้ร่ำรวยมาก ไม่ค่อยได้เรียนเสริมไรเท่าไหร่ นึกตลอดว่าอยากให้คนที่บ้านพูดภาษาอังกฤษจัง จะได้พูดเป็น เราเรียนภาษาอังกฤษตามหลักสูตรภาคบังคับทั่วไป พยายามดูพวกรายการสอนภาษาอังกฤษ สมัยนั้น รู้สึกจะเป็นรายการ e for teens มีชาคริตเป็นพิธีกร  ดูพวก series 2  ภาษา สมัยนั้นมี ITVช่องเดียวที่มีซีรีย์ภาษาอังกฤษ จนกระทั่งเข้ามหาลัย(ม.ราม ค่ะ เอ็นไม่ติด) เราเรียนเอกอังกฤษ ซึ่งส่วนใหญ่จะเน้นพวกอ่าน เขียน มากกว่าพูด ฟัง เรียนจบก็ยังพูดไม่ค่อยคล่อง ไปๆมาๆ ลองสมัครแอร์ดู ได้ซะงั้น เจอผู้โดยสารฝรั่งเยอะ เลยเริ่มพูดอังกฤษเป็นจากการเป็นแอร์เนี้ยแหละ แต่ตอนนี้ลาออกแล้วค่ะ

ท้าวความมานาน ประเด็นว่า อยากส่งเสริมให้ลูกรักภาษาอังกฤษตั้งแต่เล็ก โดยไม่ต้องเป็นครอบครัวสองภาษา ทำอย่างไรค่ะ ตอนแรกตั้งใจพูดภาษาอังกฤษกะลูกตลอดเวลา แล้วแฟนพูดภาษาไทย แต่พอเอาเข้าจริงทำไม่ได้ถึงครึ่ง นึกคำพูดเวลาเล่นกะลูกไม่ออกเลยค่ะ แล้วอยู่กับครอบครัวสามีเป็นครอบครัวใหญ่ พี่ๆแฟนพูดภาษาอังกฤษเก่งกว่าเรามาก ทำให้เราเกร็งเวลาพูด

เรื่องส่งลูกเรียนเมืองนอก หรือ โรงเรียนอินเตอร์ ลืมไปได้เลย ฐานะไม่ได้ดีขนาดนั้น แล้วแฟนทำงานคนเดียวอีกต่างหาก

ลืมบอกไป ลูกสาวอายุ 10 เดือน เรียกชื่อหมาตอน 9 เดือน ตอนนี้รู้คำศัพท์ แมงมุม จิ้งจก นก ไก่ เหมียว พัดลม เป็นภาษาไทย ควรเสริมคำศัพท์อังกฤษตอนไหนดีค่ะ ช่วงนี้เค้าเรียนรู้เร็วมากเลยค่ะ

แนะนำได้เต็มที่นะค่ะ

จากคุณ : ขี้ฝุ่น
เขียนเมื่อ : 24 มิ.ย. 53 22:12:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com