Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ภูมิปัญญาชาวบ้าน เจ๋งสุดๆ ใช้วิจารณญาณด้วยนะค่ะ  

เนื่องจากว่าน้องกันต์(อายุ 1 เดือน กับอีก 27 วัน) เป็นเสมหะในคอ มีอาการไอ อยู่หลายวัน คุณทวดเลยนำภูมิปัญญาชาวบ้านมาช่วยรักษาให้ (ขอบอกก่อนว่าตอนแรกเราไม่ยอมให้ใช้วิธีของแก เพราะเราจะพาลูกไปรักษากับหมอก่อน แต่สุดท้ายทานยาอยู่หลายวันก็ไม่หายสักที คุณสามีเลยมากล่อม ให้ทวดใช้วิธีของแกดู เราก็ลองดูก็ได้ อยากให้ลูกหาย สงสารลูกเหลือเกิน)
วิธีรักษาแบบภูมิปัญญาชาวบ้าน คือ
1. ก้านเจ็ดหุน (ลักษณะคล้ายๆบอระเพ็ด แต่รสชาติจะขมกว่า)
2. น้ำผึ้งรวง
3. ผ้าก๊อต
วิธีรักษา นำก้านเจ็ดหุน ปลอกเปลือก เฉพาะส่วนปลาย แล้วใช้ผ้าก๊อตซับให้รสชาติเจือจางลง เสร็จแล้วนำมาจุมในน้ำผึ้งรวง
ทวดจะรอจังหวะตอนน้องกันต์ร้องไห้ เพราะน้องจะอ้าปากเอง เสร็จแล้วก็นำก้านเจ็ดหุน เอาใส่ในคอน้อง (ลักษณะเหมือนผู้ใหญ่ล้วงคอนะค่ะ) สักพักน้องจะสำลักออกมา เป็นเสมหะเลยค่ะ ทำอยู่ 4-5 ครั้งได้ แต่เว้นช่วงนะค่ะ น้องตอนนี้เสียงใสมากๆ ร้องไห้เสียงก้องเชียว
(ตอนทำ นึกว่าน้องจะร้องไห้หนัก แต่ผิดคาดน้องร้องพอเป็นพิธีค่ะ เสร็จเราก็ให้กินนมต่อ เหมือนตบหัวแล้วลูบหลังเลยค่ะ)
            มีอีกครั้งที่น้องกันต์เป็นผื่นที่หน้า(ดังรูปประกอบ) น่ากลัวมาก น้องเป็นตอนคลอดออกมาได้ประมาณอาทิตย์เดียว ก็เป็นผื่นเลย พาไปหาหมอ ซึ่งเป็นอาของเราเอง บอกว่าเป็นสิวเด็ก  ไม่ต้องทายาอะไรเลย บางคน เป็นมาก เป็นน้อยแล้วแต่ จะหายเองภายใน1-2 เดือน บางคนเป็นมากอาจ 4-6 เดือนเลยก็มี
พอเรากลับบ้านมามีเพื่อนบ้านมาเยี่ยม บอกว่าเราหอมลูกมากเกินไป ทั้งๆที่เราไม่ได้หอมลูกเลย ปู่ ย่า ตา ยาย ไม่มีใครได้หอมลูกเลย เพราะกลัวจะเป็นมากกว่านี้ เพราะตอนแรกเป็นผดเล็ก แต่เต็มหน้า ต่อมาเริ่มขยายพื้นที่มากขึ้น จนเราตกใจ เพื่อนบ้านเลยเอา น้ำมันมะพร้าวมาให้ทา แต่น้ำมะพร้าวผ่านการเขี่ยวมาก่อนนะค่ะ บอกให้ทาตลอด ผดที่หน้าจะแห้ง เพราะลูกของเค้าก็เคยเป็น ทาแล้วหาย (แอบไสยศาสตร์นิดนึง เพราะเค้าบอกว่าเป็นยาผีบอก หากหายต้องนำอาหารเข้าวัด ไปถวายพระด้วยค่ะ) เราก็ลองทาให้ลูกดู เห็นผลจริงๆค่ะ 3 วันเห็นจะได้ผดเริ่มแห้งลง และสะเก็ดก็ค่อยหลุดออก ตอนนี้น้องกันต์ หน้าเกือบจะใสแล้วค่ะ

รูปนี้เป็นรูปตอนที่เริ่มเป็นค่ะ ประมาณ น้องอายุได้ 6 วันค่ะ

จากคุณ : tagun's
เขียนเมื่อ : 26 มิ.ย. 53 12:19:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com