Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตรียมพร้อมลูกที่บ้าน แบบฉบับโฮมสคูล สำหรับเด็กก่อนอนุบาลแวะเลยค่ะ  

ตั้งสติ และรวบรวมกำลังใจและหลักฐานอยู่นาน 5555   ว่าจะเขียนดีไหมหนอ......

เขียนถูกใจอาจมีชม  แต่ถ้าเขียนอะไรผิดไป  อาจมี......(เว้นเอาไว้ให้เติมค่ะ)  

แต่มาบวกลบคูณหารแล้ว  คิดว่าแม่ๆในห้องนี้น่าจะชอบไม่มากก็น้อยนะคะ  
เพราะเราเห็นพัฒนาการของลูกเราแล้ว(หนูทดลอง)  หายเหนื่อยเลยจริงๆค่ะ

พ่อแม่เด็กแถวบ้านแอบถามเทคนิคกันใหญ่   นี่ไม่เกรงใจจะรับเลี้ยงให้เลยนะคะนี่

น้องอลิสสา  อายุหนึ่งขวบกับสิบเอ็ดเดือนค่ะ  เธอจำเอถึงแซด ได้ โดยจำเป็นตัวๆ แบบไม่ใช่ท่องเรียงแบบนกแก้วนกขุนทองนะคะ  

เธอจำรูปทรงต่างๆได้มากมาย

จำสัตว์ต่างๆได้เยอะมากตั้งแต่ขวบครึ่งค่ะ และมากขึ้นเรื่อยๆ  

จำตัวเลขได้1-10

ลองมาดูกันนะคะ  ว่าดิฉันได้มีวิธีการอย่างไร  

จากวีดีโอ  น้องอาจจะพูดไม่หมดซะทุกตัวนะคะ  อย่างที่รู้ๆกันค่ะ เด็กจะไม่ค่อยนิ่ง พอเห็นเราถ่ายวีดีโอยิ่งไม่ค่อยชอบ  เค้าอยากให้เราสนใจเค้าเต็มที่ค่ะ

ดิฉันจะไม่รั้ง  ไม่ฝืนนะคะ  ให้เค้าเรียนเท่าที่อยากจะเรียนค่ะ  เพราะเด็กวัยนี้ไม่ใช่วัยเรียนค่ะ  แต่อย่างที่เคยอ่านหนังสือ  สมองเด็กวัยนี้ถึงสามขวบจะมีการพัฒนามาก   จุดประสงค์ของดิฉันคือ  ต้องการให้สมองของเค้าได้พัฒนาค่ะ  ไม่ใช่ต้องการให้เค้าต้องจำนู่นจำนี่ได้ทั้งหมด  สมองยิ่งใช้มาก ฝึกฝนมาก ก็พัฒนามากนะคะ

หลังจากที่ได้ทำการศึกษา  ค้นคว้า  และทดลองคิดเองบ้าง  ได้ผลออกมาแบบนี้ค่ะ   ติดตามต่อไปด้านล่างนะคะ  มีของมาฝากด้วยค่ะคุณแม่ๆ

จากคุณ : รักแม่นะคะ
เขียนเมื่อ : 27 มิ.ย. 53 22:10:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com