Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาพูดกับลูกด้วยภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่สองในครอบครัวกันเถอะค่ะ!{แตกประเด็นจาก N9411059}  

(ต่อยอดจากกระทู้โฮมสคูล ของ คุณ รักแม่นะคะ)

เมื่อประมาณ 1 ปีได้
ได้มีหนังสือ "เด็กสองภาษา พ่อแม่สร้างได้"
กับเว็บสองภาษา http://www.2pasa.com
ออกมา

ก็ได้จุดประกายให้มีการพูดภาษาที่สองกันในครอบครัวที่ได้รับข้อมูลจากเว็บและหนังสือเล่มนี้

หนังสือจะแนะนำ หลักการและทฤษฎีในการพูดภาษาอังกฤษกับลูกในชีวิตประจำวัน

ส่วนเว็บไซต์จะป็นแหล่งที่ปรึกษา ให้ความช่วยเหลืิอ แก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นในขั้นตอนการสอนลูก โดยเพื่อนสมาชิกในเว็บผ่านกระทู้ถามตอบ

ไม่ได้มีส่วนได้ ส่วนเสียกับเจ้าของเว็บทั้งสิ้น
เพียงแต่เห็นว่ามีประโยชน์มากๆ ถ้าเราจะเริ่มพูดภาษาอังกฤษกับลูกในครอบครัวค่ะ

ส่วนภาษาไทยเขาก็ใช้ที่โรงเรียนอยู่แล้ววันละ 10 ช.ม. ค่ะ

และถ้าเรามองไปที่ประเทศเพื่อนบ้านเราอย่าง มาเลย์ สิงคโปร์
เขาจะมีสังคมที่พูดกันอย่างน้อย 3-4 ภาษา

หรืออย่างเกาหลีใต้ กับ จีน ก็ตื่นตัวและปลุกกระแสการพูดภาษาอังกฤษกันอย่างมาก---นี่คือเรื่องสำคัญทางการแข่งขันทางเศรษฐกิจและสังคม

แต่..การเรียนรู้ภาษาอังกฤษ หรือ ภาษาต่างชาติเป็นเรื่องสนุกค่ะ
เราสอนลูก พูดกับลูกอย่างสนุกสนานนะคะ

เราไม่ได้กดดันลูก ว่าวันนี้ๆต้องท่องศัพท์ วันนี้ต้องเขียนศัพท์เท่านั้น เท่านี้

การพูดกับลูกอย่างเป็นธรรมชาติทั้งวัน ทุกวัน
ชวนเล่น ชวนร้องเพลง เป็นภาษาอังกฤษทุกวัน
ลูกจะได้มากกว่านั่งเปิดหนังสือในห้องเรียนทุกวันเสียอีกค่ะ

สำหรับคุณพ่อคุณแม่ที่ไม่สันทัดภาษาอังกฤษ ก็สามารถเริ่มเรียนกับลูกไปพร้อมๆกันได้ค่ะ
ในหนังสือ หรือ ในเว็บ จะมีแนะนำไว้แล้วค่ะ

ขอเพียงแค่..มีการเริ่มต้น..ทุกอย่างก็จะเริ่มดำเนินไปค่ะ

และเมื่อเส้นทางที่ดำเนินไปมีปัญหา ขรุขระ
หนทางแก้ไขก็มีอยู่ เพราะมีผู้คนประสบปัญหาเช่นนั้นๆมาก่อนคุณ และพวกเขาก็ผ่านมันไปได้
ไม่ว่าคุณจะอ่อนภาษา อาย ไม่มีเวลา ฯลฯ..มีทางแก้ได้ทั้งนั้นค่ะ

มาเริ่มพูดภาษาอังกฤษกับลูกกันเถอะค่ะ ^_^

(ปกหนังสือนี้ เป็นเล่มสอง ที่ออกเมื่อต้นปีนี้ค่ะ)

จากคุณ : หนูมิลาน
เขียนเมื่อ : 28 มิ.ย. 53 17:00:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com