Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีคนถามหลังไมค์เหรื่องเนอสน้องแมทหลายคน เลยมาเล่าที่หน้ากระทู้เลยจ้า  

มีคนหลังไมค์มาถามเราเรื่องเนอสของน้องแมทเป็นระยะเลยค่ะ  ไม่ทราบว่าแม่คนอื่นๆที่ส่งลูกไปเนอสมีใครมาถามแบบนี้บ้างหรือเปล่านะคะ  บางทีก็ถามเจาะจงข้อมูลไปเลยว่าเนอสของน้องแมทชื่ออะไร ดีไม่ดีอย่างไร  บางคนก็ถามกว้างๆทำนองว่าข้อดีข้อเสียของการส่งลูกไปเนอส  ความเห็นของเราเป็นยังไง น้องแมทป่วยบ่อยไหม ฯลฯ

เร็วๆนี้มีหลังไมค์มาถามอีกแล้วค่ะ  เราเลยคิดว่าตั้งเป็นกระทู้ไปเลยดีกว่า  จะได้อ่านกันได้หลายๆคน

เริ่มจากว่าน้องแมทไปเนอสที่ไหนนะคะ  น้องแมทไปที่ร.พ. xxxxxx ค่ะ (แถวๆ yyyyyy ) ไปตั้งแต่ 3 เดือนน่ะค่ะ   อ้อ.. บอกกันก่อนนะคะว่านี่ไม่ใช่การแอบเนียนมาโฆษณาเนอสเซอรี่   เราไม่ได้รับค่าโฆษณาใดๆมานะคะ  แค่เล่าสู่กันฟังตามที่มีคนถามมาบ่อยๆน่ะค่ะ

เราไปดูเนอสมา 3 ที่ก่อนจะตัดสินใจ  หายากค่ะ เนอสที่รับเลี้ยงเด็กตั้งแต่เล็กๆแบบนี้  ถ้าแบบรับตั้งแต่ขวบนึงหรือขวบครึ่งขึ้นไปนี่หาง่ายหน่อย  ที่ๆเราไปหาข้อมูลมา 3 ที่อยุ่ในรัศมีการเดินทางที่เป็นไปได้สำหรับเรา  ที่แรกมีร.ร.อนุบาลด้วย ปรากฏว่าค่าเลี้ยงดูเด็กเนอสเดือนละ 8500 ค่ะ!!!  จบค่ะ จบเลย ไม่ต้องถามอะไรต่อ  ต่อให้ที่นี่ดีวิเศษวิโสยังไงเราก็ไม่มีปัญญา

ที่สองนี่เดือนละ 4500 ค่ะ เป็นสวัสดิการของที่ทำงานเราเอง  แต่คิวยาวมากกกกก  จองไปตั้งแต่น้องแมทยังไม่คลอด ป่านนี้น้องแมทขวบครึ่งยังไม่ถึงคิวจะรับ  ที่นี่ก็ถอดใจไปเลยค่ะ ไม่ต้องหวังแล้ว   แต่ถ้าโชคดีได้มาเราก็คงไม่เอา  เพราะรับ 7.30-17.00 แล้วก็ไม่มีวันเสาร์  ในขณะที่เราบางครั้งจำเป็นต้องรับเย็นกว่านั้น และต้องฝากวันเสาร์บ่อยๆ  อ้อ.. ที่จอดรถมหาโหดค่ะ  ไม่มีที่จอดเลย  ต้องขับวนไปที่อาคารจอดรถฝั่งตรงข้าม  ค่าจอด 10 บาท จอดอย่างต่ำๆก็ชั้น 3 เดินอุ้มลูกลงมาชั้น 1 ข้ามถนน  เอาไปส่งเนอส  (ซึ่งอยู่ชั้น 4 ต้องขึ้นลิฟต์ไปอีก)  ส่งเสร็จลงลิฟต์ 4 ชั้น ข้ามถนน เดินกลับขึ้นอาคารจอดรถอีก 3 ชั้นเพื่อเอารถ....   ทำอย่างนี้ทุกวันวันละ 2 รอบคิดแล้วสนุกเกินไปค่ะ

มาถึง xxxx  ค่ะ  ไปดูสถานที่ปุ๊บกรอกใบสมัครเลย  ถูกใจที่สุดในบรรดา 3 ที่ค่ะ  เพราะอยู่ในร.พ. มีพยาบาลดูแลด้วย  เกิดเจ็บป่วยฉุกเฉินอะไรก็มีการพาไปหาหมอได้ทันที ที่จอดรถสะดวกสบายสำหรับคนขับรถไม่เก่งอย่างเรา

เราไม่เคยลังเลใจว่าจะให้คุณยายเลี้ยงน้องแมทให้ดีหรือเปล่า  เพราะคุณยายเราเลี้ยงเด็กไม่เป็นค่า  ตอนเราเล็กๆคุณยายไม่ได้เลี้ยงเอง  เพราะฉะนั้นฝีมือการเลี้ยงเท่ากันเลยระหว่างเรากับแม่เรา  แล้วการเลี้ยงเด็กทั้งวันนี่มันเหนื่อยนะคะ  ไม่มีทางที่จะให้คุณยายเลี้ยงคนเดียว  เราก็ต้องมีคนมาช่วยคุณยาย   ซึ่งก็ต้องจ้างมา  อย่างต่ำ 8000 ต่อเดือน  น้ำไฟอาหารต่างๆก็ของบ้านเรา   เอาคนแปลกหน้ามาอยู่กับคนแก่และเด็กในบ้านก็น่าห่วงเรื่องความปลอดภัยค่ะ

สู้เราไปเนอสคุ้มกว่า  ค่าเลี้ยงต่ำกว่าชวบเดือนละ 6000  มากกว่านั้น 5500  น้ำไฟของเนอส  อยู่ห้องแอร์ทั้งวันก็ได้   อุปกรณ์ของเล่นมีให้ครบ  สถานที่เค้าทำมาเฉพาะ  ฝาผนังด้านล่างมีบุนวมกันเด็กล้มไปชนด้วย  ถ้าจะจัดบ้านให้ปลอดภัยเหมือนเนอสมันไม่ง่ายเลยค่ะ  ของต่างๆในบ้านมันมีมากมายที่ไม่เกี่ยวอะไรกับการเลี้ยงเด็ก  อยู่ที่เนอสดีกว่าโล่ง โปร่ง สะอาด (กว่าอยู่บ้านเรา)  ขวดนมอะไรๆทางนั้นลวกน้ำร้อนทำความสะอาดให้หมด    แต่ละวันมีคุณพ่อคุณแม่มารับส่งลูก หลายหูหลายตาช่วยๆกันดูแลสอดส่อง  สบายใจกว่าจ้างคนมาเลี้ยงลูกเราคนเดียวที่บ้านค่ะ

เราฉีดวัคซีนน้องแมทครบทุกอย่าง  พยาบาลที่เนอสดูคอวัดไข้ตรวจผื่นผิวหนังทุกวันตอนไปส่ง ใครป่วยนิดหน่อยโดนจับแยกไปห้องเด็กป่วย  ป่วยมากไม่รับ   ก็กันโรคได้ระดับนึงค่ะ  แต่จะให้ปลอดโรคอย่างสิ้นเชิงเหมือนอยู่บ้านก็คงไม่ได้  น้องแมทมีเป้นหวัดอะไรๆบ้าง แต่ไม่มาก  เราเองตอนเด็กๆขี้โรคกว่าเยอะ ทั้งๆที่เลี้ยงเองอยู่กับบ้านนะเนี่ย

เราไม่ใช่แม่บ้านแม่เรือน เลี้ยงลูกได้ตามสัญชาตญานการเป็นแม่  แต่ไม่เก่งค่ะ  ได้เนอสช่วยไว้เยอะ  เช่นการกินข้าว  อยู่บ้านน้องแมทกินไม่เก่ง  ไม่มีแรงจูงใจ  แต่ที่เนอสกินเก่งมาก  แข่งกันกับเพื่อนๆ และคุณครูมีเทคนิคล่อหลอก  (ถ้าเลี้ยงเองที่บ้านทุกวันมีหวังผอมโซ)

เวลาน้องแมทป่วยเล็กๆน้อยๆ เราจะขอยาหมอแบบที่กินเฉพาะกลางวัน ไม่เอาก่อนนอน  (ถ้าหมอจัดให้ได้ก็จะดีมาก)  เพราะเราจะเอายาไว้ที่เนอสเลย  ครูป้อนให้เช้า กลางวันเย็น  อยู่บ้านขี้เกียจรบราฆ่าฟันกับลูกค่ะ  น้องแมทกินยายาก

ทุกวันคุณครูจะจับอาบน้ำให้รอบบ่าย  ตอนเย็นเราก้สบาย แค่ล้างๆตัวน้องแมท  เพราะไม่สกปรกอะไรมากแล้ว   เล็บยาวคุณครูก็ตัดให้ค่ะ

มีอาหารให้ด้วยนะคะที่เนอส  เราจ่ายเพิ่มวันละ 10 บาท ได้ข้าวเช้า อาหารว่างเช้า  ข้าวกลางวัน อาหารว่างบ่าย แล้วก็อาหารเย็นค่ะ  พอกลับบ้านเค้าก็มากินกับเราอีกนิดๆหน่อยๆ  กินได้กบ้างน้อยบ้าง แต่เราก็สบายใจเพราะกินมาแล้วจากโรงเรียนรอบนึง  อาหารก็รสชาติดีค่ะ  ถ้าเราต้องมาทำอาหารเอง ทำทีละนิดคงทั้งเหนื่อยทั้งไม่คุ้ม  

ส่วนที่เป็นเนอสจะแยกจากร.พ.ค่ะ  ไม่ปะปนกัน  มีสนามหญ้าที่ล้อมรั้วไว้ด้วย ฉพาะเด็กเนอสเท่านั้นที่เข้าไปได้  คุณครูพาออกมาเล่นที่สนามบ้างบางวัน

วันเสาร์มีฝากเพิ่มค่ะ คิดค่าฝาก 300 รัส่งเวลาเดิมคือ 7 โมงเช้า-6โมงเย็น  มารับช้าจ่ายค่า ot ให้ครู ไม่เกิน 6.30 จ่าย25 หลังจากนั้นจ่าย 75

ครูที่นี่สอนอะไรๆให้เยอะ ชนิดที่เราไม่คิดว่าเราทำได้ (และน้องแมทจะยอมทำ)  เช่นเก็บของเล่นลงกล่อง เดินเอาขยะไปทิ้ง  จับขวดนมเอง เต้นตามเพลง  สวัสดี เปิดปิดฝาขวด  ดื่มจากแก้ว  ป้อนข้าวกินเอง ฯลฯ  การมีเด็กคนอื่นอยู่ด้วยนี่เป็นตัวผลักดันให้น้องแมทยอมทำตามค่ะ  เห็นชั้น 2-3 ขวบท่องก.ไก่-ฮ นกฮูกกันได้ด้วยนะคะ  คุณครูสอนให้ค่ะ

เราว่านะคะ การที่ใครควรจะส่งลูกไปเนอสไหมนี่มันแล้วแต่บ้านค่ะ  ไม่มีคำตอบตายตัว  ขึ้นกับฝีมือการเลี้ยง  เงินที่มี  ความไกลของเนอส  คุณภาพของเนอสที่อยุ่ใกล้ นิสัยของคนที่บ้าน ฯลฯ    ไม่จำเป็นด้วยซ้ำว่าถ้าเลี้ยงเองได้ที่บ้านแล้วไม่ควรส่งเนอส  เราน่ะยังไงๆก็จะส่งลูกไปเนอสค่ะ  ทั้งเราทั้งแม่เราเป็นพวกอารมณ์ "ศิลปิน"  ลูก/หลานน่ะรัก  แต่คนเราก็ต้องมีเวลาส่วนตัวบ้างสิ   ถ้าเลี้ยงลูก 24 ชั่วโมงแล้วเครียดก็ส่งไปเนอสดีกว่า  เวลาที่เค้ากลับมาจากเนอสแล้วเจอกันแบบอารมณ์ดีๆสบายๆดีกว่าเยอะเลยค่ะ

เราไม่กลัวน้องแมทขาดความอบอุ่น  เราเห็นคนเลี้ยงที่เนอสก็เลี้ยงดี ท่าทางรักเด้ก  น้องแมทเองก็รักคุณครู  มีมากอดมาหอมจุ๊บๆคุณครูด้วย  อัตราส่วนครู:เด็กแบเบาะ 1:3  ก็โอเคค่ะ  ชั้นโตสุด (2-3ขวบ) อยู่ที่1:5 ก็ยังโอเค

อืม.. ไม่รู้จะเล่าไรแล้วค่ะ  สรุปก็คือเรารู้สึกดีกับการส่งลูกไปเนอส  แต่ไม่ได้แปลว่าเราจะแนะนำให้ทุกคนทำเหมือนเรานะคะ  บ้านใครก็บ้านคนนั้น  ความคิดและความพร้อมไม่เหมือนกันค่ะ  ส่งที่เหมาะกับเราอาจจะไม่เหมาะกับอีกบ้านก้ได้ค่ะ

รูปนี้เป็นรูปน้องแมทในห้องที่เนอสตอน 9 เดือนค่ะ

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 53 17:34:48

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 53 17:25:47

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 53 16:51:33

จากคุณ : big black eyes
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 53 16:45:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com