Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

$$$ ชวนมาทำวุ้นน้ำส้มคั้นให้ลูกๆ ทานกันค่ะ $$$  

สวัสดีตอนเย็นค่ะ วันนี้บุ๊งชวนมาทำวุ้นน้ำส้มคั้นในเด็กๆ ทานกันค่ะ  เด็กส่วนใหญ่จะชอบทานเยลลี่หรือวุ้นสีสันสดใส  น้อง Otto ก็ชอบค่ะ แต่บุ๊งไม่ค่อยอยากให้ทานมากนักเพราะมีทั้งสีและน้ำตาล  ก็เลยคิดว่าทำให้ทานเองซะเลย อิ อิ  วิธีทำนั้นก็ง่ายแสนง่ายค่ะ  

วุ้นน้ำส้มคั้น

ส่วนผสม
1. น้ำส้มคั้นสดๆ   2 ถ้วย
2. ผงวุ้น  1 ช้อนโต๊ะ

ขั้นตอน
1. เอาน้ำส้มคั้นใส่หม้อขึ้นตั้งไฟกลางค่ะ
2. โรยผงวุ้นลงบนน้ำส้ม แล้วคนให้ละลาย
3. ตั้งบนไฟจนร้อนและผงวุ้นละลายทั้งหมด ไม่ต้องให้เดือดนะคะ เอาแค่ร้อนๆ ก็พอค่ะ
4. ยกลง ทิ้งไว้แป๊บนึง แล้วก็หยอดใส่พิมพ์ตามชอบเลยค่ะ

ของบุ๊งตั้งทิ้งไว้ประมาณ 1 ชั่วโมง วุ้นก็แข็งตัว สามารถแกะออกจากพิมพ์ได้โดยใช้มีดแซะขอบแค่เบาๆ ก็ได้แล้วค่ะ  เสร็จแล้วก็เอาใส่กล่องแช่ตู้เย็นไว้ ทานเย็นๆ ชื่นใจดีค่ะ

หน้าตาออกมาเป็นแบบนี้ค่ะ  ลูกชายชอบมากเลยโดยเฉพาะรูปเต่า

จากคุณ : Close To Heaven
เขียนเมื่อ : 1 ก.ค. 53 18:45:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com