Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*-* DIY หนังสือ บอร์ดบุ๊ค อัลบั้ม อะไรก็ได้ แล้วแต่จะเรียกค่ะ *-*  

วันนี้มาทำหนังสือกันค่ะ จะเรียกหนังสืออะไรดีล่ะ บอร์ดบุ๊ก, หนังสือบัตรคำ, อัลบั้ม แล้วแต่จะเรียกค่ะ (ลองเลื่อนหน้าจอไปดูรูปก่อนค่ะ จะได้นึกออกว่าเป็นหนังสืออะไร) หนังสือที่เราทำเล่มนี้ทำจากมือล้วนๆ ต้นแบบได้มาจากเวปบอร์ดที่นึง นานแล้ว (ขอบคุณคุณเพิ่มรัก เจ้าของกระทู้ที่สอนทำค่ะ) เราไม่ได้ลอกแบบมาทั้งหมด เอามาแต่หลักการค่ะ พอรู้หลักการ เราก็เอามาดัดแปลงทั้งวัสดุอุปกรณ์และวิธีทำ เพราะวัสดุบางอย่างเราหาซื้อไม่เป็น คือไม่รู้จักน่ะค่ะ กลัวซื้อผิด บางอย่างซื้อยาก บางอย่างต้องซื้อเยอะ แต่ใช้นิดเดียว ไม่คุ้ม ออกตัวก่อนค่ะ เราไม่ใช่มืออาชีพนะคะ อาจจะไม่ถูกหลักการเท่าไหร่นัก (สำหรับผู้รู้ที่เผอิญผ่านมาดู ชี้แนะได้ค่ะ) แต่งานออกมาเราพอใจค่ะ

หนังสือแบบนี้ตอนแรกที่เราทำ กะลองทำดู ไม่จริงจัง เพราะมันยากมาก แต่พอทำสำเร็จภูมิใจมากทำเก็บไว้ให้หมิ่งหมิงดู หลายเดือนแล้ว หมิ่งหมิงยังเอาออกมาดูทุกครั้งที่เห็นเลย คุ้มค่าทางใจค่ะ แต่ไม่คุ้มค่าเวลาเอาซะเลย พอตอนหลังๆ เผอิญมีคนเห็นเราทำแล้วชอบ มาจ้างเราทำซะงั้น ทั้งๆ ที่เล่มที่เราทำมันไม่สวยเท่าไหร่ แต่เค้าให้เราทำอยู่ประมาณ 3 เล่ม เลยชักจะดีขึ้น แต่ยังไงก็ฝีมือสมัครเล่นอยู่ดีนั่นแหละ ทำเก็บไว้น่าภูมิใจนะคะ เลยมาแบ่งความภูมิใจกันทั่วหน้า ถ้าทำได้แล้ว สามารถดัดแปลงเป็นหนังสืออะไรก็ได้แล้วแต่เรา ทำอัลบั้มส่วนตัวแบบในสตูดิโอถ่ายภาพ (ที่ชอบมาตื้อเราทำแถมแพงมาก) ก็ได้ด้วยนะคะ ส่วนเรามีโครงการจะทำเล่มต่อไปเป็นหนังสือเสริมพัฒนาการหมิ่งหมิงค่ะ ถ้าใครมีผลงานแล้ว มาอวดกันบ้างนะคะ

พร่ามมาซะยาว เริ่มเลยดีกว่าค่ะ

จากคุณ : หมูน้อยตัวโต
เขียนเมื่อ : 6 ก.ค. 53 20:22:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com