Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครมีบ้านติดถนนไว้เป็นข้อคิดนะค่ะ  

บ้านเราติดถนนสายหลักค่ะ  เป็นถนนสี่เลน  บ้านเราไม่มีรั้วค่ะ เป็นบ้านแบบ ชาวอีสาน

ลูกสาวอายุ  1 ขวบ 8 เดือน
วันนี้  เวลาประมาณ  สี่โมงเย็น  เรากลับมาถึงบ้าน  แล้วเล่นกับลูกซักพัก  วันนี้มีเรา  พ่อเรา  และพี่เลี้ยง  

เวลานั้นพ่อเรากำลังทำอะไรซักอย่างอยู่หลังบ้าน  พี่เลี้ยงทำกับข้าวที่ในครัว  ประตูครัวเปิดไว้ค่ะ  เราเดินไปเข้าห้องน้ำ ห้องน้ำต้องเดินผ่านครัวค่ะ แต่ไม่ได้บอกพี่เลี้ยง (ถ้าเราบอกคงไม่เกิดเหตุการณ์นี้แน่)

เราออกมาจากห้องน้ำ และถามหาลูกกับพี่เลี้ยง  พี่เลี้ยงบอกว่า "ไม่เห็น"  ซวยละทีนี้  ออกไปถามพ่อ  "ไม่เห็น"
))))))))))))

ซวยละลูกอยู่ไหน  เรารีบวิ่งออกไปดูที่ถนน
เห็นพี่ที่รู้จักกันกับเรา กำลังอุ้มลูกสาวเรา  ที่ริมถนน
แว๊บแรกที่เราเห็นวิ่งค่ะ  รีบวิ่งไปอุ้มลูก

พี่เค้าบอกว่า  เห็นเค้าเดินวนที่ริมถนน  เค้าผิดสังเกตุ  เลยรีบขี่รถมาดู  ตอนนั้นลูกเรากำลังจะข้ามถนนค่ะ  

เราขอบคุณพี่คนนั้น  แล้วก็ได้แต่ถามลูกว่า  "หนูจะไปไหน"

ไม่อยากจะคิดเลยค่ะว่า ถ้าพี่คนนั้นเค้าไม่สงสัย แล้วไม่ขี่รถมาที่ลูกเรา  มันจะเกิดอะไรขึ้น  
มันเป็นบทเรียนที่เรา ไม่อาจลืมไปชั่วชีวิต  เราไม่โทษใครค่ะนอกจากตัวเราเอง  ที่สะเพร่า  ไม่บอกพี่เลี้ยงว่าเราจะเข้าห้องน้ำ  ทำให้เค้าคิดว่าลูกอยู่กับเรา  ไม่ปิดประตูครัวทั้งๆที่ปกติเราจะปิดคะ  และไม่เคยปล่อยให้ลอดสายตาเลย  เรากำชับทุกคนเสมอว่า  อย่าให้คลาดสายตา
แต่กลับกลายเป็นเราเองที่ทำ  รู้สึกผิดมากค่ะ  แค่คิดว่าถ้าพี่เค้าไปไม่ทัน  
ใจเราแทบสลาย

ใครที่มีบ้านใกล้ถนนแล้วไม่มีรั้ว  อ่านไว้เป็นตัวอย่างนะค่ะ  ความประมาทของเรา เกือบทำให้เราไม่ได้เห็นหน้าลูก

แก้ไขเมื่อ 07 ก.ค. 53 17:02:29

จากคุณ : หมูน้อยตาโต๊โต
เขียนเมื่อ : 7 ก.ค. 53 17:01:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com