Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

^__^เย่ๆๆมี่จังพูดได้แล้ว(มั้ง)ต้องขอบคุณย่ามี่จังและหนังสือภาพน่ารัก อิอิ  

อย่างนี้ดีใจได้หรือยังคะ?? เรียกว่าพูดได้หรือยังคะ??

ที่บ้านใช้สองภาษา ในบ้านมนพูดไทยกะมี่จัง พูดญี่ปุ่นกะป๊ามี่จัง มี่จังฟังรู้เรื่องทั้งสองภาษาแต่ไม่ยอมพูด

มี่จังจะพูดเมื่ออยากจะพูดเองเท่านั้น ก่อนหน้านี้มีหลุดมาบ้างแต่ไม่บ่อย พอย่ามานี่ได้ยินบ่อยขึ้นค่ะ แต่ก็ขึ้นกะอารมณือยู่ดีว่าจะพูดมั้ย คำที่พูดได้ยินตอนนี้ก็มี

ปา= ปลา เวลาเห็นรูปปลาจะชี้แล้วพูด

โป๊ะโปะ/น้อง พูดแล้วก็หยิบโป๊ะโปะจังมา

โต้จ๊าง= พ่อ

บ้า(บ้าจัง)=ย่า

โท๊ดเท๊ะ ภาษาญี่ปุ่นแปลว่าหยิบให้หน่อย พูดบ่อยแล้วชี้ของเวลาอยู่กะย่า

โคโคะๆ ภาษาญี่ปุ่นแปลว่าที่นี่ พูดแล้วชี้ที่พื้นให้วางที่นี่

มามา=แม่ แต่ไม่ค่อยพูดนอกจากครื้มใจ ส่วใหญ่เรียกอื้อๆ มีวันนึงตอนตื่นนอนชี้หน้ามนยิ้มแล้วเรียกมามา พอมนบอกพูดอีกสิลูก ยิ้มอายแล้วส่ายหน้า

ที่เล่ามานี่ถือว่ามี่จังพูดได้แล้วใช่ไหมคะ เพราะคำเหล่านี้เขารู้ความหมายแล้วพูดค่ะ ถึงจะพูดน้อยยยยยยยครั้งตามอารมณ์ก็ตาม

ปล..รูปถ่ายตอนเพิ่งตื่นค่ะ ถ่ายเมื่อกี๊ อิอิ

จากคุณ : แม่น้องมานามิ
เขียนเมื่อ : 13 ก.ค. 53 07:35:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com